Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cặp module XD-RF-5V và XD-FST?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cặp module XD-RF-5V và XD-FST?

mình vừa mua cặp này về dùng thử, khi lắp vào mạch sử dụng cặp ic PT2262/PT2272 đề mã hóa và giải mã tín hiệu thì xảy ra vấn đề: nhấn bất cứ phím nào thì tất cả đèn mạch thu đều sáng hết. mình lắp mạch dựa vào mạch trong datasheet PT2262/PT2272 và chỉ thay mạch thu phát RF thành cặp module trên.

Click image for larger version

Name:	T1kVfmXe0sXXXGInA8_072022.jpg
Views:	1
Size:	18.3 KB
ID:	1419093

ai biết lý do này xin giúp mình với.

xin cám ơn.

Nguyên văn bởi lion080889 Xem bài viết
    mình vừa mua cặp này về dùng thử, khi lắp vào mạch sử dụng cặp ic PT2262/PT2272 đề mã hóa và giải mã tín hiệu thì xảy ra vấn đề: nhấn bất cứ phím nào thì tất cả đèn mạch thu đều sáng hết. mình lắp mạch dựa vào mạch trong datasheet PT2262/PT2272 và chỉ thay mạch thu phát RF thành cặp module trên.

[ATTACH=CONFIG]75106[/ATTACH]

ai biết lý do này xin giúp mình với.

xin cám ơn.
    Lắp đúng là chạy tốt , còn sáng tất cả các đèn hoặc không chạy là do thằng lắp con mã hóa/ giải mã lắp làm sai !. CHứ bình thường là 1 phát ăn luôn ( không phải nghĩ ) - Xem kỹ lại đi xem có sai ở đâu không ? ( chủ yếu ở cái mạch con mã hóa/ giải mã PT2262/PT2272 ý )
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Lắp đúng là chạy tốt , còn sáng tất cả các đèn hoặc không chạy là do thằng lắp con mã hóa/ giải mã lắp làm sai !. CHứ bình thường là 1 phát ăn luôn ( không phải nghĩ ) - Xem kỹ lại đi xem có sai ở đâu không ? ( chủ yếu ở cái mạch con mã hóa/ giải mã PT2262/PT2272 ý )
      Mình đã làm theo 2 mạch này:

Name:	mach-phat-PT2262.png
Size:	47.2 KB
ID:	1386354

Name:	mach-thu-PT2272.png
Size:	49.6 KB
ID:	1386355

mình đã thử nhiều lần, và mình định thử lại lần cuối cùng mới hỏi lại bạn nhưng lại chạy ok (phút 89) ^^!
      như hình trên tui gắn 2 module thu phát RF vào 2 mạch trên sau như:

Name:	mach-phat-PT2262-fixed.png
Size:	52.4 KB
ID:	1386352

Name:	mach-thu-PT2272-fixed.png
Size:	50.0 KB
ID:	1386353

2 khung màu đỏ được thay bằng cặp module thu phát RF, các đường line vào khung ứng với cái chân của cặp module này. Nhưng mình còn muốn hỏi thêm các vấn đề sau:
      - trong mạch phát có gắn thêm 4 điện trở 10k để làm gì? có phải giảm tải dòng điện hay ko? nếu là vậy thì ở trên đã có 4 con 2,7k rồi, chỉ cần tăng điện trở lên thôi nên mình nghĩ nó ko phải có tác dụng đó ^^
      - trong mạch phát là 12V, vậy sao cái led từ các chân idiot ra ko bị die? tui thay 5v vào thì thấy đèn vẫn sáng ngang ngữa khi dùng 12V?
      - khi dùng 12V thì thấy phát xa hơn 5V, vậy nếu tui muốn thay mạch đó từ 12v xuống 5v mà độ phát xa của nó ko ảnh hưởng thì tui phải giảm giá trị các con trở lại là được phải ko?
      - Nếu gắn anten vào thì chắc là sẽ phát xa hơn, nhưng tui thấy có nhiều loại anten như: tự làm = dây điện quấn tròn nhiều dòng, 1 cộng kẻm thẳng (như trong xe điều khiển), anten có vỏ nhựa bên ngoài còn phía dưới có cộng dây để hàn vào mạch,... vậy cho hỏi cái nào giúp đk được xa hơn? còn anten tự làm bằng dây điện quấn tròn thì mình thiết kế như thế nào mới chuẩn và hiệu quả?

cám ơn bạn đã góp ý.
      Last edited by lion080889; 30-09-2013, 02:18.

Comment

cậu này có cái điện tử cơ bản cũng còn chưa hiểu nữa, lại đặt ra nhiều câu hỏi " rất buồn cười " , hãy làm theo bài số #2 đi ... Có mỗi 2 con mã hóa/giải mã , vài con điện trở , đi ốt nút bấm mà lắp còn không chạy nữa thì cần phải xem lại trình độ !
        mua 1 vài cặp mã hóa/ giải mã về rồi lắp ... biết đâu trong lúc hí hoáy nó chẳng lăn ra chết từ tám đời rồi !

Hãy làm theo người ta cho nó chạy đi đã rồi hỏi tiếp mấy cái khác !
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          cậu này có cái điện tử cơ bản cũng còn chưa hiểu nữa, lại đặt ra nhiều câu hỏi " rất buồn cười " , hãy làm theo bài số #2 đi ... Có mỗi 2 con mã hóa/giải mã , vài con điện trở , đi ốt nút bấm mà lắp còn không chạy nữa thì cần phải xem lại trình độ !
          mua 1 vài cặp mã hóa/ giải mã về rồi lắp ... biết đâu trong lúc hí hoáy nó chẳng lăn ra chết từ tám đời rồi !

Hãy làm theo người ta cho nó chạy đi đã rồi hỏi tiếp mấy cái khác !
          mình đã lắp và chạy ok rồi mà ko hiểu những cái kia nên mình mới hỏi, mình là dân lập trình ko chuyên về điện tử, chỉ tìm hiểu vì đam mê, ko có đk đi học thêm nên căn bản nhiều khi cũng chưa rõ, chỉ tự tìm hiểu mong các pác thông cảm. Ai có thể trả lời các câu hỏi đó giúp mình được ko ^^!

Comment

Về tác giả

Collapse

lion080889 Tìm hiểu thêm về lion080889

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X