Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anten TV thông dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
    Có thể dùng anten UHF loại 2 ( cỡ nhỏ ) hay dùng anten thu UHF dành cho đầu KTS cũng được ( loại này bán khá nhiều ở chợ điện tử, có vở nhựa hình chữ nhật, kích thứoc khoảng 14x20 cm, bên trong là một anten UHF kèm mạch khuếch đại )

Còn nếu tự làm thì về hình dáng bạn có thể làm theo anten Yagi loại UHF
    kích thước chấn tử chính khoảng ~ 1/2 bước sóng thu là được ( bước sóng thu = tần số thu ( vd: 543 Mhz/C)
    Với tần số như bạn muốn thu thì kích thước chấn tử sẽ = 11 cm
    làm như vầy có bắt đc gì hông anh??
    Attached Files

Comment

Anten bạn đưa hình mờ quá nên mình không xác định rõ chi tiết các dây cáp nối như thế nào ?
      Xong qua hình thì đó là loại anten vô hướng ( góc 360 độ) , mỗi thanh sẽ hứng các sóng tới vuông goc với nó .
      Loại này hiện nay mình thấy rất ít dùng.
      Cùng loại vô hướng mình thấy người ta hay dùng anten dù ( giống hình cái nan ô ) gồm 1 thanh chính thẳng và một số ( 3-6 thanh phụ ) xòa ra như cái ô phía dưới ( bạn có thể tham khao ở mục anten FM mà mình đã đưa lên )
      Chiều dài thì theo nguyên tắc các thanh = 1/4 bước sóng muốn thu .

Tuy nhiên nếu ở xa thì dùng anten Yagi bắt đúng hướng vẫn là chất lượng hơn cả.
      Nếu ở gần, có thể dùng anten vòng, anten dù cho đơn giản, dễ chỉnh hướng thu hơn ( vì góc thu rộng hơn )
      Attached Files

Comment

lam angten

có bác nào biết thì hướng dẫn dùm tui cách làm angten tự chế bằng 1 bóng đền nêon và vành xe đạp ko? cám ơn

Comment

Xin chào các bác. Em là thành viên mới, có gì mong các bác giúp đỡ
          Em có vấn đề thế này, nếu bác nào rõ chỉ em giúp
          Quê em miền Tây chưa có truyền hình cáp nên hầu hết thu tín hiệu truyền hình bằng anten trời truyền thống. Tuy nhiên mỗi đài phát 1 hướng vì thế có tất cả 4 hướng phát cơ bản, do đó rất bất tiện mỗi khi chuyển các đài có các hướng phát khác nhau
          Nếu sử dụng anten xoay thì tốn thời gian xoay máy (có remote), chưa kể nhiều khi hứng hứng nó không chịu quay coi như thua
          Em thấy ngoài chợ có bán hộp khuếch đại có 4 ngõ vô (loại 1 cục gắn trên trời và 1 cục gắn trong nhà, cục gắn trên trời có 2 ngõ vào VHF và 2 ngõ vào UHF).Em định tận dụng hết 4 ngõ đó hết, tức là em đã gắn anten thu được 2/4 hướng của các đài.
          Em không biết làm thế thì tín hiệu của bị nhiễu hay yếu gì hay không. Bác nào biết tư vấn hộ em
          Cảm ơn các bác

Comment

bác dung06 trả lời giúp mình một số câu hỏi về tk anten(Yagi) nhe!
            -chấn tử chính mình thường tk 1/2 bước sóng, vậy thì câu hỏi là đường kính của ống nhôm làm chấn tử có ảnh hưởng tới việc tk anten ko? và nếu có thì công thức liên quan để tk là gì
            -chấn tử chính thì tk theo 1/2 bước sóng vậy thì các chấn tử dẫn xạ thì tk ntn hả bác(công thức?)
            -có phải các chấn tử phản xạ đều có kích thước bằng với chấn tử chính hay ko?

Comment

Tôi có quyển tự làm anten do đức xuất bản có đầy đủ các laọi anten cung thông số cho từng kênh song,sỗ lượng chấn tử v.v.. nhưng chả biết làm so đưa dc lên đây

Comment

bạn cho mình mượn photo xem đc k?mình ở HN.
                0912.787.613
                tks

Comment

Nguyên văn bởi emoiyeu Xem bài viết
                  theo mình ( theo nhà sản xuất nửa ) , ăngten để càng xa tivi càng tốt . không nên cuộn tròn và gấp giây .
                  mà mình muốn làm cái ăng ten đc đc tý thì làm thế nào nhỉ ?
                  các bạn giúp mình ha .
                  a` ! mà cách chống sét cho tivi luôn , nhà mình mới đi cái tivi oy`
                  Cái nào theo nhà sản xuất ở đây bạn?
                  Anten để càng xa tivi càng tốt? cái này chắc theo bạn rồi!
                  không nên cuộn tròn và gấp "giây" ??/ ngộ phết!
                  Anten cho tv thì thông dụng lắm rồi làm làm gì, chỉ cần biết để chọn mua là được rồi! còn nếu bạn có ham thích làm anten thì học và đọc sách về trường điện từ và anten. cần sách tìm trên mạng nhiều lắm, không tìm được pm mình gửi cho!

Comment

Nguyên văn bởi hoangvuanh Xem bài viết
                    Tôi có quyển tự làm anten do đức xuất bản có đầy đủ các laọi anten cung thông số cho từng kênh song,sỗ lượng chấn tử v.v.. nhưng chả biết làm so đưa dc lên đây
                    Bạn cho biết tên sách và tác giả được không? mà sách tiếng Anh đấy chứ?
                    tiếng Đức thì em chịu!

Comment

• Nguyên văn bởi manh_dt Xem bài viết
                      bác dung06 trả lời giúp mình một số câu hỏi về tk anten(Yagi) nhe!
                      -chấn tử chính mình thường tk 1/2 bước sóng, vậy thì câu hỏi là đường kính của ống nhôm làm chấn tử có ảnh hưởng tới việc tk anten ko? và nếu có thì công thức liên quan để tk là gì
                      -chấn tử chính thì tk theo 1/2 bước sóng vậy thì các chấn tử dẫn xạ thì tk ntn hả bác(công thức?)
                      -có phải các chấn tử phản xạ đều có kích thước bằng với chấn tử chính hay ko?
                      Các câu hỏi này lý thuyết quá, bạn đọc trong quyển "lý thuyết và kỹ thuật anten" của Phan Anh ấy!

Comment

• Chào các bạn gần xa.Mình xuất thân là dân IT về mạng nhưng công ty thiếu nhân lực để làm hệ thống TIVI trong khu Chung cư mà công ty đang xây dựng.

Mình có các câu hỏi sau :

Khu chung cư của mình có 3 block nhà 7 tầng (1 tầng có 9 phòng)

1.Khu chung cư của công ty mình hiện truyền hình cáp không thể kéo tới được nên chỉ dùng phương án sử dụng truyền hình analog thôi.Nên trên mỗi Block nhà gắn 1 anten và đi qua các bộ chia 2,3 và 4.vậy có thể nào thu được tín hiệu tốt không?
                        2.Phương án 2 là cả 3 block nhà dùng chung 1 hệ thống anten

-Nếu gắn như thế thì liệu có gì không ổn không?và ănten nên gắn loại nào là tốt nhất?
                        -Mình thực sự "cùi bắp" trong vấn đề này ..nhờ các bạn giúp với......

Comment

• Phương án phát sóng RF như bạn nói không khả thi, truyền hình cáp chỉ nên ...dùng cáp.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

• Cho mình hỏi cái Ăngten xoay của TRung quốc đã đc lắp bộ lọc UHF và VHF chưa?

Comment

• Chắc mình nghĩ là có rồi đó vì nhà mình xài thấy các kêng UHF và VHF đều bắt đc

Comment

• Nếu dùng anten thì có thể nối cáp từ anten chính qua bộ khuếch đại VHF-UHF rồi chia cáp cho các phòng là được !
                                Nhớ dùng bộ khuếch đại VHF-UHF chất lượng 1 chút ( giá không dưới 600k) đâu !

Comment

Về tác giả

Collapse

dung06 Tìm hiểu thêm về dung06

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X