Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiế bị theo dõi phát

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiế bị theo dõi phát

Theo dõi phát
    mình đang cần tìm mua những loai linh kiện này để nắp mạch có ai bít chỗ mua rúp mình với?có ai hiểu rõ về linh kiện điện tử cho mình biết chinh xác các tên linh kiện bên rưới với?

X. ...... Crystal, loại FM1. 3 họa âm cho họa âm 145-160MHz 5, với 220 MHz

Hỏi: ..... Transistor, Amperex loại A415 (bản gốc loại nào đó) NTE bóng bán dẫn 107, MPS6507, 2N3904 hoặc VHF nhất ......... (Các bóng bán dẫn được sử dụng có thể tạo sự khác biệt để thử nghiệm cho kết quả tốt nhất)

R2 .... 1500 ohm, 1 / 8 watt

R1 .... giữa 80K và 600K, 1 / 8 watt. điện trở này quyết định "bíp" tỷ lệ và được thực hiện ........ bởi pin điện áp và bóng bán dẫn được chọn.

C1 .... Subminiature 15 mmf tụ

C2 .... Subminiature 0,001 tụ mf

C3 .... 2mf subminature tụ

kiến ... 12 inch

L1 .... 12,5-13 lượt # dây tráng men 36 vết thương trên một hình thức inch 1 / 8 và gỡ bỏ.

L2 .... 4,5 lượt # dây tráng men 32 vết thương trên một hình thức inch 1 / 8 và gỡ bỏ.

dây điện ... dây sử dụng để cung cấp khả năng động vật

B. .... Pin, loại thủy ngân, 1.5volt

Nguyên văn bởi xomtinh Xem bài viết
    Theo dõi phát
    mình đang cần tìm mua những loai linh kiện này để nắp mạch có ai bít chỗ mua rúp mình với?có ai hiểu rõ về linh kiện điện tử cho mình biết chinh xác các tên linh kiện bên rưới với?

X. ...... Crystal, loại FM1. 3 họa âm cho họa âm 145-160MHz 5, với 220 MHz

Hỏi: ..... Transistor, Amperex loại A415 (bản gốc loại nào đó) NTE bóng bán dẫn 107, MPS6507, 2N3904 hoặc VHF nhất ......... (Các bóng bán dẫn được sử dụng có thể tạo sự khác biệt để thử nghiệm cho kết quả tốt nhất)

R2 .... 1500 ohm, 1 / 8 watt

R1 .... giữa 80K và 600K, 1 / 8 watt. điện trở này quyết định "bíp" tỷ lệ và được thực hiện ........ bởi pin điện áp và bóng bán dẫn được chọn.

C1 .... Subminiature 15 mmf tụ

C2 .... Subminiature 0,001 tụ mf

C3 .... 2mf subminature tụ

kiến ... 12 inch

L1 .... 12,5-13 lượt # dây tráng men 36 vết thương trên một hình thức inch 1 / 8 và gỡ bỏ.

L2 .... 4,5 lượt # dây tráng men 32 vết thương trên một hình thức inch 1 / 8 và gỡ bỏ.

dây điện ... dây sử dụng để cung cấp khả năng động vật

B. .... Pin, loại thủy ngân, 1.5volt
    thật là bó tay .... nếu không biết thì để nguyên văn tiếng nước ngoài ... Để thằng google nó dịch thuật đọc không ngửi đươc.
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Dây tráng men, chỉ cần 1 vết nứt là khổ rồi, đàng này đến 32 vết rồi 36 vết thương thì dùng làm sao được.
      Còn dây sử dụng đề cung cấp khả năng động vật thì đang nghiên cứu, hiện thời chưa có. . . Ối trời . . . đau bụng quá bác Dương Ơi. . . Cứu với. . . . . .

Chúc vui.

Comment

thì e không biết thì mới nhờ đến các bác chứ?dưới đây là sơ đồ mạch và tên các linh kiện bằng tiếng anh.các bác rúp e cái

X.......Crystal, type FM1. 3rd overtone for 145-160MHz, 5th overtone for 220 MHz

Q...... Transistor, Amperex type A415 (original type specified) NTE 107, MPS6507, 2N3904 or most VHF transistors ......... (the transistor used can make a difference so experiment for the best results)

R2.... 1500 ohm, 1/8 watt

R1.... between 80K and 600K, 1/8 watt. This resistor determines the "beep" rate and is effected ........ by battery voltage and the transistor selected.

C1.... Subminiature 15 mmf capacitor

C2.... Subminiature .001 mf capacitor

C3.... 2mf subminature capacitor

ant... 12 inch

L1.... 12.5 to 13 turns of #36 enameled wire wound on a 1/8 inch form and removed.

L2.... 4.5 turns of #32 enameled wire wound on a 1/8 inch form and removed.

wire... wire used to provide capacity to the animal

B..... Battery, mercury type, 1.5volt

Comment

Thì người ta nói rồi đấy thôi :
          --- Thạch anh Chọn làm sao để có hài bậc 3 , bậc 5 khoảng 145Mhz - 160Mhz hoặc 220 Mhz .

Ví dụ chọn thạch anh 48Mhz hài bậc 3 : 144Mhz

--- Transistor : Hầu hết các transistor VHF đều có thể sử dụng ví dụ : dùng 2n3904 hoặc S9018 chẳng hạn !
          --- Điện trở R2 ... 1,5k . điện trở R1 giữa 80k và 600k ... Cái điện trở này có giá trị bao nhiêu thì nó còn phụ thuộc vào cái mạch mình lắp ( transistor )... nên tìm kết quả thực nghiệm ... hoặc gắn cái biến trở vào rồi chỉnh

Tụ C1 : 15 p , C2 = 102 hay 1n , tụ C3 = 2uF

Anten : 12 inch = khoảng 30 cm

L1 : 12,5 đến 13 vòng ... dây tráng men dây SWG 36 (0,19mm ) quấn trên lõi 1/8 inch ( khoảng 3mm) rồi rút bỏ lõi ( Tức là người ta nói lõi Không khí )
          L2 : 4,5 vòng quấn trên lõi không khí 3mm dây SWG 32 ( khoảng 0,27mm) dây tráng men

--- Còn có 1 cái dây ... điện buộc ( lấy cơ thể con vật ) như là 1 tụ điện để kích hoạt

Pin : loại 1,5V mercury ... là cái loại pin đồng hồ , máy tính .
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

mình cảm ơn bạn rất nhiều.cái mạch này là thiết bị phát gắn trên chim để theo rõi.nên nó chỉ năng khoảng 8-10g thôi.mình có thể giảm thêm xuông đươc không bạn?.mình khôg có nhiều khinh nghiệm lắm mong bạn rúp mình lắp ráp cái mạch này.mình ợ ha nội thì tìm mua những linh kiện đó ở đâu được vậy?

Comment

mình cảm ơn bạn rất nhiều.cái mạch này là thiết bị phát gắn trên chim để theo rõi.nên nó chỉ năng khoảng 8-10g thôi.mình có thể giảm thêm xuông đươc không bạn?.mình khôg có nhiều khinh nghiệm lắm mong bạn rúp mình lắp ráp cái mạch này.mình ợ ha nội thì tìm mua những linh kiện đó ở đâu được vậy?
              Hà nội thì qua chợ Trời rồi tìm nhé. Giảm kích thước còn do tay nghề và linh kiện bạn dùng nữa. (Dùng linh kiện SMD có thể giảm kích thước).

Comment

nếu mình lắp ráp 1 mạch với các linh kiện như trên.thì mình xẽ được tần số phát là bao nhiêu mhz?

Comment

Nếu lắp thạch anh 48Mhz sẽ có thể phát ở 144Mhz

--- Nhưng tôi nghĩ khả năng bạn làm thành công chỉ dưới 5% . . Bởi có những kiến thức cơ bản bạn chưa nắm hết nên đụng vào mấy cái mạch này không phải dễ ăn. ( tuy nhìn nó rất là đơn giản ) !

Ngoài việc có máy phát như trên ... năng lượng thấp ... bạn cần có 1 hệ thống máy thu , hệ thống anten yagi ( định vị , hướng ) ... mà cái này dám chắc ngoài khả năng của bạn !

--- Nói thế bạn đừng buồn . Thật lòng đấy !

Chúc vui vẻ !

Comment

thế thì mình mới nhờ đến bạn chứ.mình đang hoc về đtvt.nhưng như thế là bạn bít là học lực của mình là không khá lắm, nhưng chỉ trên lý thuyết thôi vì thực hành mình khá hơn.mình co thế hàn mạch.biết 1 it về mạch.mong bạn xe vẫn rúp mình.còn cho mình hỏi thêm nếu phát ợ tần số 160mhz va220 mhz thì mình dùng thách anh bao nhiêu?còn hệ thống máy thu mình cũng đã có sơ đồ cũng đang muốn hỏi bạn.bạn nói (năng lượng tháp) là bin yếu a'?anten như bạn nói nó quá phức tạp không?

Comment

đấy là những thiết bị phát ngăn trên chim.rất nhỏ ngọn và phát đc ợ tần số cao.nhưng mà rất đắt mình không dám mơ tới,mình chỉ cần thiết bị phát ộn định là được lắm rồi.mong bạn rúp đỡ

Comment

thế thì mình mới nhờ đến bạn chứ.mình đang hoc về đtvt.nhưng như thế là bạn bít là học lực của mình là không khá lắm, nhưng chỉ trên lý thuyết thôi vì thực hành mình khá hơn.mình co thế hàn mạch.biết 1 it về mạch.mong bạn xe vẫn rúp mình.còn cho mình hỏi thêm nếu phát ợ tần số 160mhz va220 mhz thì mình dùng thách anh bao nhiêu?còn hệ thống máy thu mình cũng đã có sơ đồ cũng đang muốn hỏi bạn.bạn nói (năng lượng tháp) là bin yếu a'?anten như bạn nói nó quá phức tạp không?
                        ở 160 Mhz bạn có thể dùng thạch anh 32mhz dao động hài bậc 5 . 32 x 5 = 160Mhz , ở 220Mhz có thể dùng thạch anh 44Mhz

Bản thân cái pin đó có dung lượng thấp (mAh) , điện áp thấp (1,5V) nên không thể phát với dòng lớn được ... vì nhanh hết pin ( mà bạn không muốn ) nửa ngày bắt chim thay pin 1 lần chứ ???

Chí ít 1 quả pin cũng phải hoạt động được đôi chục ngày hoặc cả tháng mới bõ chứ ... mà muốn đạt được điều đó ... thì phải giảm độ tiêu thụ dòng của mạch điện xuống. điều này có ảnh hưởng tới năng lượng phát sóng.

ở mạch phát anten đơn giản chỉ là 1 cọng dây cũng được ... không có gì là phức tạp.

Còn ở mạch thu , ngoài việc có độ nhạy cao , anten độ nhạy cao ... thu đúng tần số ( nếu bạn đã từng xem các phim khoa học , các kênh khoa học ... như người ta theo dõi 1 con thú ... vác cái anten yagi đi dò dò ... xem nó ở hướng nào , còn hoạt động hay ... chết mất xác rồi ..v.v ở 1 khoảng cách khá xa hay ... khuất tầm mắt.
                        Chẳng nhẽ theo dõi chim mà khoảng cách có vài mét , nhìn thấy ... thì cần gì máy nữa ( nhìn luôn bằng mắt ).

Nguyên tắc chung là khi thiết bị phát với công suất thấp ... muốn đạt khoảng cách xa ... thì ta phải có máy thu tốt, độ nhạy cao. vậy thôi

Anten yagi thì cũng không có gì là phức tạp ( bạn nhìn nó như cái anten tivi trên nóc nhà ý ) ... phải cái điều nó cồng kềnh hơn 1 số loại anten khác.

Comment

ở những mạch kiểu như thế này mạch công suất không phát liên tục mà phát gián đoạn. kiểu như 10 giây mới phát 1 giây . nhằm tiết kiệm pin.
                          Cái máy thu chắc siêu nhạy quá
                          Thất nghiệp :(

Comment

đây là thiết bị thu như bạn muốn noi đến?.cai mình muốn làm là cả 2 thiết bị này.chứ chi có phát không thì mình tìm lam sao đc.hay rúp mình nhé?còn nói về bin mình có thể khắc phục đc không ban?có thể dùng bin 3v.vì có phải tín hiệu phát tốt còn phụ thuộc vào bin và anten?vi nếu đc (2 chục hôm hay cả tháng)như bạn nói thì tốt quá.nhưng mình không gắn trên chim trong thời gian dài.minh nói như này để bạn hiểu nhé con chim mình cần gắn thiết bị phát.là chim săn mồi mỗi lần nó đuổi theo con mồi thường bay rất xa hoặc khuất trong các lùm cỏ cao,khó có thể nhìn và định vị bằng mắt thương đươc nên mình cần gắn thiết bị phát trên đó để rễ tìm.mai mình đi tìm mua linh kiện.theo bạn trong mạch đó thì mình dùng thạch anh bao nhiêu Mhz thì hợp lý?càng xa cang tốt bạn nhé hihi.1 lần nưa mong bạn hãy liệt kê tên các linh kiện và chi số của nó đc không để mình rễ tìm mua?
                            thạch anh.......?
                            R1........?R2..........?
                            C1......?C2.......?C3......?
                            Transistor........?
                            cám ơn bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

xomtinh Tìm hiểu thêm về xomtinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...