Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led siêu sáng điện áp bao nhiêu V?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bác ơi cứu em với .em đang tập ráp mạch (lần đầu) em làm mạch điều khiển bằng con quang trở lúc có ánh sáng khoảng 70k khi tối thì 600k em mô phỏng thi ok rồi nhưng khi chạy thử bằng textboard thì lúc nào nó cũng sáng hết mà theo yêu cầu thì trời tối thì đèn sáng và ngược lại .cái này ở đây chắt ai cũng biết nhưng em mới tập tẹ chưa biết gì mong các bác chỉ cho.em lam hoai ma không được

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
    KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
    MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

trong này em mô phỏng con quang bằng VR1 còn con VR2 là biến trở .thế mà ráp vô thì ko được ?
      Last edited by thuat_dientu; 10-04-2008, 00:39.

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

trong đó con VR1 mô phỏng cho con quang còn VR2 là con biến trở.các bác xem giùm em chạy tren may được mà đưa ra ráp lai ko chạy?

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

còn R1 = 150K
          R2= 1.2K
          R4 = 4.7K
          R3 = 200
          R5 = 1K

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

địa chỉ em là :nguyenminh.thuat@gmail.com
            cám ơn các bác trước nha!

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

các bác ơi cứu em với .em đang tập ráp mạch (lần đầu) em làm mạch điều khiển bằng con quang trở lúc có ánh sáng khoảng 70k khi tối thì 600k em mô phỏng thi ok rồi nhưng khi chạy thử bằng textboard thì lúc nào nó cũng sáng hết mà theo yêu cầu thì trời tối thì đèn sáng và ngược lại .cái này ở đây chắt ai cũng biết nhưng em mới tập tẹ chưa biết gì mong các bác chỉ cho.em lam hoai ma không được

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

Bạn xem thử điện áp tại ngõ vào đảo và tại ngõ vào ko đảo của con opam là bao nhiêu? bạn làm sao đó cho mạch ban thỏa mãn điều kiện như sau thì mach chạy:
                  Khi có ánh sáng thì điện áp ở cổng (+) nhỏ hơn cổng (-) thì opam bảo hòa âm tương ứng với 0v bjt tắc led ko sáng
                  Khi ko có ánh sang thì ngược lại (+) lớn hơn (-) opam bảo hòa dương gần bằng Vcc thì bjt kích led sáng
                  còn nếu đã thỏa mản những điề trên mà mạch ko chạy thì bạn xem lại chổ con BJT coi khi opam bảo hòa âm =0 thì nó có tác ko?
                  Chúc bạn may mắn!!!! Nếu mạch chạy ok thì nhớ ấn nút " Cảm Ơn " nhé
                  Càng học nhiều Càng thấy mình ngu

Comment

dong chi nao co mach dieu khien quat bang triac khong dzay
                    giup to di

Comment

khoảng 20ma ban a

Comment

bạn dùng công thức tính toán với cầu phân áp( R1 nối tiếp với R2,R1 là điện trở cố định, R2 là con quang trở của bạn) từ đó tính toán được điện áp đầu ra tương ứng với lúc trời sáng(R2=70k) và trời tối (R2=600k) lấy điện áp đầu ra đó điều khiển led hoặc transistor
                        vậy là bạn sẽ được 2 trạng thái khi trời tối và trời sáng nhé!
                        chúc thành công
                        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                        ||
                        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
                          bạn dùng công thức tính toán với cầu phân áp( R1 nối tiếp với R2,R1 là điện trở cố định, R2 là con quang trở của bạn) từ đó tính toán được điện áp đầu ra tương ứng với lúc trời sáng(R2=70k) và trời tối (R2=600k) lấy điện áp đầu ra đó điều khiển led hoặc transistor
                          vậy là bạn sẽ được 2 trạng thái khi trời tối và trời sáng nhé!
                          chúc thành công
                          cảm ơn bạn! mình đã làm được rồi, lần đầu ráp mạch nên chưa có kinh nghiệm nhờ hỏi bạn bè và tìm hiểu thêm nên mình cũng đã thành công.cám ơn các bạn rất nhiều!!!!!!!!!!
                          sẵn đây mình post lên để các bạn mới vào nghề tham khảo nha!
                          chúc các bạn thành công!
                          Ta có:
                          khi trời sáng R1 giảm -->áp ở ngỏ vào đảo tăng > áp ở ngỏ vào không đảo -->ngỏ ra opamp ở mức thấp -->tranistor ngưng--> led tắt
                          ngược lại --> khi trời tối R1 tăng -->áp ở ngỏ vào đảo giảm < áp ở ngỏ vào không đảo -->ngỏ ra opamp ở mức cao -->tranistor dẫn--> led sáng.
                          Attached Files

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

Led siêu sáng có mức điện áp khác nhau tùy vào công suất và nhà sản suất.
                            Loại 1w :điện áp từ 3,1 đến 3,3 VDC, dòng là 0,3A
                            Loại 3w: điện áp từ 3,1 đến 3,3 VDC, dòng là 0.9A
                            Từ 5w, 10w, 15w, 30w ... có mức điện áp khác nhau, khi mua xem cụ thể trên hộp

Comment

tiện topic này cho mình hỏi,mình có 4 led siêu sáng 1w,tham khảo trên mạng mọi người chỉ dùng mạch có lm2576 (ổn dòng,ổn áp,ko nóng nhiều...),và cái lm2576 có thể chỉnh áp đầu ra,chỉnh 12v thì mắc nối tiếp 4led,chỉnh 3v thì mắc song song,anh em cho hỏi mắc cái nào có lợi hơn

Comment

nẾU ĐƯỜNG MẠCH DÀI THÌ DÙNG 12V, MÀ THƯỜNG MẮC NỐI TIẾP SẼ ÍT TỔN HAO HƠN.

Comment

Về tác giả

Collapse

johnny Tìm hiểu thêm về johnny

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X