Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led siêu sáng điện áp bao nhiêu V?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• led siêu sáng điện áp bao nhiêu V?

em có mấy con led siêu sáng nhưng dùng đồng hồ đo không đo được điện áp định mức đặt lên nó là bao nhiêu, nối với 5VDC thì rất sáng nhưng không biết đó có phải là điện áp định mức của nó hay không?
    Mấy con led bình thường em dùng đồng hồ vẫn đo được điện áp của nó khoảng 1,5 hoặc 1,8V
    Các bác giúp em với!

Nguyên văn bởi johnny Xem bài viết
    em có mấy con led siêu sáng nhưng dùng đồng hồ đo không đo được điện áp định mức đặt lên nó là bao nhiêu, nối với 5VDC thì rất sáng nhưng không biết đó có phải là điện áp định mức của nó hay không?
    Mấy con led bình thường em dùng đồng hồ vẫn đo được điện áp của nó khoảng 1,5 hoặc 1,8V
    Các bác giúp em với!
    Led thì độ sáng của nó phụ thuộc vào dòng điện chạy qua nó chứ đâu phải là điện áp. Bác chơi thẳng vào nguồn 5V thì tội nghiệp em nó quá. Đầu tiên bác cứ lấy 1 R=330 ohm mắc nối tiếp với nó rồi đấu vào nguồn 5V. Lấy đồng hồ đo xem điện áp rơi trên Led là bao nhiêu rồi từ đó suy ra dòng qua led.

Từ đó bác thay đổi độ sáng bằng cách thay đổi R. Bác sẽ thấy áp rơi trên Led gần như không đổi.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Led siêu sáng mỗi loại màu có một Vf khac nhau. vi du: xanh lá Vf = 3v thấp nhất là vàng Vf = 1.8_ 2v
      Dừng cho nó ăn 5VDC tội nó vài bưa áo đen đầu cháy mất tiêu đó!!!
      Càng học nhiều Càng thấy mình ngu

Comment

Thanks a lot! cám ơn các bác nhé! những con led bình thường thì em dùng đồng hồ vạn năng vẫn đo được điện áp sụt trên led (khi đó thấy led có sáng), nhưng em không đo được điện áp trên con led siêu sáng (led trắng và led xanh lam) bằng đồng hồ vạn năng. Nên không biết chắc chắn điện áp sụt trên nó là bao nhiêu để tính mạch cho chính xác!

Comment

led đó là led hồng ngoại...led này có độ điện áp như led thường

Comment

bạn nào có mạch sạc bằng biến áp xung kô

Comment

Nguyên văn bởi johnny Xem bài viết
              Thanks a lot! cám ơn các bác nhé! những con led bình thường thì em dùng đồng hồ vạn năng vẫn đo được điện áp sụt trên led (khi đó thấy led có sáng), nhưng em không đo được điện áp trên con led siêu sáng (led trắng và led xanh lam) bằng đồng hồ vạn năng. Nên không biết chắc chắn điện áp sụt trên nó là bao nhiêu để tính mạch cho chính xác!
              Vì điện áp đo trở của đồng hồ vạn năng chỉ khoảng 2.5V-2.8V, không đủ để đo LED siêu sáng

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Chao moi nguoi, minh dang lam lam trong linh vuc nay.
                Điện áp của Led thường chia theo màu của nó.
                Led có màu đỏ, vàng, cam: thường có điện áp từ 1v8 đến 2v4.
                Led màu xanh lá cây, xanh nước biển, màu trắng thường có điện áp từ 3v đến 3v7. Điều này tùy thuộc vào nhà sản xuất và lô hàng.
                Cách tôt nhất là bạn nối con Led này với 1 điện trở khoảng 120 Om, sau đó nối vào nguồn 5V, rồi dùng đồng hồ đo giữa 2 đầu của Led bạn sẽ có điện áp chính xác.
                Luân

Comment

thanks!
                  cám ơn các bác nhe!

Comment

Các bác ơi thế còn dòng qua led để bao nhiêu là hợp lý

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                      Vì điện áp đo trở của đồng hồ vạn năng chỉ khoảng 2.5V-2.8V, không đủ để đo LED siêu sáng

PT.
                      Em không hiểu rõ ý bác, bác giải thích cho em ạ. Đo áp rơi trên Led khi Led đang ở trên mạch mà không được sao?

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                        Hợp lý hay không do mình thôi, thấy đủ sáng được.
                        Làm bài toán nhỏ nhé. Led mắc nối tiếp với điện trở vào nguồn 5V. Điện áp rơi trên led là 2V, vậy còn 3V rơi trên trở. Để dòng qua led khoảng 10mA thì thì R=3/10mA=300 ohm.

Vậy muốn sáng hơn thì cho R=270 ohm, tối hơn chút thì R=330ohm.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                          Em không hiểu rõ ý bác, bác giải thích cho em ạ. Đo áp rơi trên Led khi Led đang ở trên mạch mà không được sao?
                          Nếu đo trong mạch và LED đang sáng thì phải được chứ. ANh tưởng em dùng VOM đo nguội.

PT.
                          Núi cao bởi có đất bồi
                          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                          Muôn dòng sông đổ biển sâu
                          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Dong dien qua Led, tuy thuoc vao trang thai cua dien ap cho Led dang su dung luc do.
                            Neu dien ap dang su dung khong phai dang xung (bang phang) thi tot nhat la dung dong duoi 20mA. Cac mach cua Trung Quoc thuong su dung dong lon hon 20mA nen sau mot thoi gian do sang cua Led se giam xuong rat nhanh.
                            Neu dien ap ban dang su dung o dang xung thi tuy thuoc vao do rong cua xung co the cho dong qua Led tren 20mA, co khi len den 90mA.
                            Chuc vui ve

Comment

LED siêu sáng

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                              Dòng qua led 10mA là ngon nhứt.
                              Cung cấp vít me bi, thanh trượt bi, khớp nối đàn hồi, động cơ dc servo..., hàng secondhand Nhật Bản chất lượng cao, giá rẻ.

Comment

Về tác giả

Collapse

johnny Tìm hiểu thêm về johnny

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X