Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Chuông Thi Học Thuật điều Khiển Từ Xa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Chuông Thi Học Thuật điều Khiển Từ Xa

Em đang làm cái đề tài môn thiết kế Logic. Dự định là làm cái mạch dùng trong thi học thuật nhưng không dùng dây mà là điều khiển từ xa

Đại khái cái chức năng mạch như sau: mạch gồm 4 cái đèn và 1 cái chuông, 4 cái nút bấm. Nếu bấm nút nào trước thì đèn tại đó sẽ sáng và chuông kêu.
    Giờ em không biết phải thu nhận sóng điều khiển bằng cái j, và sóng phát ra là cái j. Tại vì không gian dùng cái bộ chuông này rộng lắm. Và, cái bộ khuếch đại công suất phải làm như thế nào .

Mong được chỉ giáo sớm. Em cám ơn

Hic hic quá đơn giản. Mình có thể hướng dẫn như sau:
    Đầu tiên bạn phải xác định lập trình trên thiết bị gì: Máy vi tính hay là vi điều khiển?
    Nếu bạn lập trình trên máy vi tính mình có một vài hướng dân như sau:
    a. Bạn phải biết lập trình xuất dữ liệu ra cổng LPT hay Serial. Thông thường lập trình qua cổng LPT vì cổng này có nhiều chân ra và nhiều chân vào.
    b. bạn phải lựa chọn ngôn ngữ lập trình hỗ trợ lập trình phần cứng, thôgn thường tất cả các ngôn ngữ đều hỗ trợ.
    c. bạn lập trình cho các yêu cầu của bạn theo một nguyên lý như sau:

b1. Bắt đầu chạy chương trình.
    B2. đọc dữ liệu vào và kiểm tra trạng thái của phím bấm.
    b3. nếu không có phím bấm quay lại b1.
    b4. nếu có phím bấm xác định đó là phím mấy và hiển thị đèn và chuông.
    b5. lặp lại bước 1

Comment

à quên bạn còn sử dụng không dây nhỉ? cái này phải nghĩ chút đã

Comment

Một cái đề tài bé bé như vậy nhưng nó bao trùm rất nhiều thành phần đấy bạn ạ .

Nói đơn cử như bạn lập trình bằng MCU , bạn phải lập trình 4 phím ... nếu trên chỉ 1 MCU thì quá dễ dàng rồi , vì thằng nào ấn trước ta sẽ ưu tiên thằng đó rồi cấm những thằng còn lại .
        Nếu để xem thằng nào ấn thứ 1 , 2 ,3 , 4 thì lại phải dùng thêm thủ thuật gán chỉ mục cho chúng .

thằng nào ấn đầu tiên ( thì đánh số là 1 ) , thứ 2 đánh số 2 ...

Và nếu chỉ có 1 bộ không dây thì lại đơn giản .

Bài toán có thể đưa ra 4 vị trí khác nhau , 4 bộ không dây ... lúc đó ta lại phải phân thiời gian cấp phát, đồng bộ thời gian hoặc đơn giản hơn là sử dụng 4 bộ không dây có các tần số khác nhau và tương ứng 4 bộ thu ===> và chi phí tăng lên vùn vụt .

--- Nói chung đề bài cũng chẳng khó tẹo nào với người làm chuyên nghiệp như mình , còn bạn thì phải xem đã ...
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

hic,rốt cuộc vẫn chưa giả quyét được gì trong các câu hỏi của em. Em cin nói luôn là chủ yếu dùng mạch logic, có dùng 1 con vi điều khiển

Comment

Nguyên văn bởi dongpid64 Xem bài viết
            hic,rốt cuộc vẫn chưa giả quyét được gì trong các câu hỏi của em. Em cin nói luôn là chủ yếu dùng mạch logic, có dùng 1 con vi điều khiển

Thế bạn phát sóng bằng cái gì ??? chặt chân chặt tay cho vào ư ???
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Thế bạn phát sóng bằng cái gì ??? chặt chân chặt tay cho vào ư ???
              He he bác nóng tính thế.
              Ý của đồng chí đó là xin mạch logic hoàn thiện ấy mà. Nhưng mà cũng khó đúng không bác DƯơng. Khi mà anh em ta giới thiệu như thế rồi mà cũng không có ý kiến thì chắc là không làm được rồi.

Comment

Nguyên văn bởi dongpid64 Xem bài viết
                Nói cho vui chứ mạch này dùng IC logic là không ổn đâu mà phải dùng vi điều khiển. Khi đã dùng vi điều khiển thì phải lập trình cho chúng (không phải lắp vào là chạy như mạch TTL đâu). Mà lập trình thì phải có giải thuật đúng không? Cố gắng tìm hiểu nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

dongpid64 Tìm hiểu thêm về dongpid64

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X