Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em cái mạch động lực với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em cái mạch động lực với

Số là vì em hay tò mò lắm, em đang thắc mắc khi em mở tủ điện trong cơ sở nơi em đang làm việc, ra thì em nhìn thấy cả 1 đống dây bùi nhùi, em đang muốn đi lại mấy sợ dây ấy cho gọn và đẹp mắt. Bình thường thì khi em vào làm việc thì em chỉ việc nhấn vào công tắc ON thì contactor ở bên trong tủ đóng lại và cung cấp điện cho cả khu vực của em sử dụng, khi nào ra về thì em nhấn vào công tắc OFF thì contactor đó nhả ra, thế là mất điện.
    Pác nào giúp em cách đấu dây vào contactor thông qua 2 nút ON và OFF với Y__Y. Theo em biết thì khi muốn đóng 1 contactor thì mình chỉ việc cấp nguồn vào cái input thì nó sẽ đóng lại thôi, nhìn cái contactor to đùng, có 8 số thì phải 11;12;31;32;40;41;41;42 thì phải, nó có phải là những tiếp điểm thường đóng và thường mở không các pác? Còn việc đấu vào ON OFF thì em chưa rành lắm, pác nào giúp em cái sơ đồ cụ thể với nhé!

Cái bạn hỏi là mạch điều khiển nó đơn giản như thế này:
    Attached Files

Comment

cảm ơn pác nhiều lắm, pác có thể cho em xem luôn cái sơ đồ bảo vệ bằng rơ le 14 chân được không? Em thích mấy cái hệ thống bảo vệ này lắm, mà nhìn vào thì thấy mấy chục cái luôn, nhìn muốn lé con mắt. Pác có thể cho em sơ đồ bảo vệ máy bơm bằng rơ le 14 chân hoặc 8 chân cũng được. Cám ơn pác nhiều lắm

Comment

Chào bạn cho mình bạn muốn mạch bảo vệ cái gì , bảo vệ quá dòng thì sài relay nhiệt , quá áp , mất pha thì có relay bảo vệ quá áp ,thấp áp , bảo vệ áp suất thì có relay bảo vệ áp suất , công tắt dòng chảy ...
        Hệ thống bạn cần là hệ thống gì ? hệ thống bơm , báo cháy , xử lý nước thải ...

Comment

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
          Chào bạn cho mình bạn muốn mạch bảo vệ cái gì , bảo vệ quá dòng thì sài relay nhiệt , quá áp , mất pha thì có relay bảo vệ quá áp ,thấp áp , bảo vệ áp suất thì có relay bảo vệ áp suất , công tắt dòng chảy ...
          Hệ thống bạn cần là hệ thống gì ? hệ thống bơm , báo cháy , xử lý nước thải ...
          Mình muốn tìm hiểu về chức năng cũng như cách mắc dây vào mạch bảo vệ bằng rơle này. Bạn có thể cho mình biết về mạch dùng rơle bảo vệ quá dòng, quá áp là được rồi, tại mình nhìn vào cái rơle đó thấy nó vẽ 1 cái sơ đồ, đại khái là thấy nó ghi là nó có 8 chân, nó vẽ chân 1 nối với chân 5 hình giống như cái khóa công tắc giữa chân 4 và chân 5, trong hình thì thấy nó vẽ khóa đóng về chân 5. Chân 2 nối với chân 6, chân 3 cũng tương tự như khóa nối ở 4 và 5. Còn cái chân 7 và 8 mình thấy nó vẽ nối chung với nhau, ở giữa là ký hiệu hình chữ nhật, không hiểu cái nó vẽ muốn nói gì. Nhìn thì thích lắm mà ko hiểu Y__Y. Pác giải thích hộ mình với

Comment

Chào bạn theo mình biết tất cả tiếp điểm dùng để bảo vệ được mắc nối tiếp với mạch cần bảo vệ . Mạch của bạn có thể là mạch hoạt động luân phiên ,tức là bơm này chạy thì bơm kia không chạy và ngược lại , hai cặp tiếp điểm bạn nói là để khóa chéo ( khóa lẫn)
            Attached Files
            Last edited by cuongaz; 23-04-2008, 23:30.

Comment

Uh, mình cũng nghĩ mạch bảo vệ thì thường người ta mắc nối tiếp vào khởi động từ hoặc thiết bị để bảo vệ. Có phải rơle bảo vệ chỉ mắc 1 sợi dây pha hoặc 1 sợi trung tín vào tiếp điểm rồi qua mạch cần bảo vệ, chứ không mắc cả 2 vào đúng không bạn?
              À bạn có thể giúp mình thiết kế cái bộ rơle mình đã nói ở trên để điều khiển 10 máy bơm nước được không? Mình thấy trên hệ thống tủ điện mình hình như có hơn 10 cái rơle giống mình mô tả ở trên, nó điều khiển làm mình thấy thích lắm, có nghĩa là mỗi máy bơm thì bơm cho 1 hồ nước. Khi máy bơm thứ 1 đầy thì tự ngắt đến phiên máy bơm thứ 2 chạy...cứ tiếp tục như thế cho đến máy bơm thứ 10 thì ngưng hẳn. Bạn giúp mình với nhá. Thanks nhiều lắm!

Comment

Cái khởi động từ công ty em nó hay tự nhiên ngắt không biết nguyên nhân tại sao Pác nào biết chỉ dùm em với. Cảm ơn nhiều. Email : Thangsamnec@yahoo.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi thangsamnec Xem bài viết
                  Cái khởi động từ công ty em nó hay tự nhiên ngắt không biết nguyên nhân tại sao Pác nào biết chỉ dùm em với. Cảm ơn nhiều. Email : Thangsamnec@yahoo.com.vn
                  Bạn xem lại điện áp trên cuộn dây ( AC hay DC ), nếu áp danh định vẫn đủ thì nên gỡ ra làm vệ sinh tiếp điểm bên trong của contactor.

Hoặc xem lại dây nối xem có bị lỏng hay sút ở đâu đó ..

Comment

Nó hay tự nhiên ngắt thì bác phải xem lại tín hiệu kích KĐT. Nếu bac nói rõ hơn về cái hệ thống đó thì mới bắt bệnh được chứ bác nói chug chug thì bó tay
                    "Nothing's impossible"
                    Câu này ông nào đó nói chứ không phải tui

Comment

Về tác giả

Collapse

kakaloto Tìm hiểu thêm về kakaloto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X