Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lại vấn đề về mạch đèn đuổi(rất mong chỉ giáo nhanh chóng)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
    Tăng điện trở lên 820 để đỡ tốn pin, giảm dòng cấp của pin để tránh ảnh hưởng tới hoạt động của mạch.

hạn dòng cho led nữa
    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
    ||
    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Với mạch 555 như trên thì chu kỳ dao đông = ln2*(2,2+2*47)*10^3*10^-6= 0.066s. F=1/T=15Hz, như vậy củng quan sát dc chứ. Chắc là do bạn làm mạch in hoặc lăp linh kiện có vấn đề thôi.
      em nghĩ ý kiến này là đúng mạch in thì chắc chắn đúng rùi còn vấn đề link kiện thui. Bác ở đâu vậy có thể cho em biết địa chỉ hoặc mail để mai em vác sách sang học được không . vô cùng cám ơn và có thể kèm theo "hậu tạ" nè. cái nè rất ý nghĩa với em vì đây là mạch đầu tiên em quyết dịnh cho nó ra đời để thoát khỏi cái cảnh suốt ngày làm lý thuyết. Không bác nào pro nếu có thể tư vấn em cũng được. ở TPHCM thì tốt nhất

Comment

Mấy bác ở SG nhiều quá trời, mình đang là sv tại DN thôi, thông cảm nhé. Nhưng nếu bác gủi file thiết kế và file mạch in (ISIS và ARES) thì chắc củng có thể giúp dc.
        Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Mạch này rất cơ bản mà!
          KHông chạy hả:
          1-- ĐƯa 1 con led gắn vào ngõ ra của con IC555 tại chân--> xem nó có chớp không?
          Nếu không, ah ha, con này hư hỏng rồi----> Vức, thay con khác. Xong
          2--Nếu nó chớp mà con 4017 không hoạt động hả, ah ha---> Vức luôn thay con khác xem sao? Con khác cũng im ru luôn hả?
          3----> Đừng làm nữa, khả năng đến đó là hết, quya lại và chờ đợi đến lúc khác làm.

Comment

Nguyên văn bởi KDT_2008 Xem bài viết
            Mạch này rất cơ bản mà!
            KHông chạy hả:
            1-- ĐƯa 1 con led gắn vào ngõ ra của con IC555 tại chân--> xem nó có chớp không?
            Nếu không, ah ha, con này hư hỏng rồi----> Vức, thay con khác. Xong
            2--Nếu nó chớp mà con 4017 không hoạt động hả, ah ha---> Vức luôn thay con khác xem sao? Con khác cũng im ru luôn hả?
            3----> Đừng làm nữa, khả năng đến đó là hết, quya lại và chờ đợi đến lúc khác làm.
            Càn đo volt chân ra của 4017 nửa néu không có volt thì mới chắc là hư còn néu có thì có thể là hàn lộn cực led nhìn vào thân led chân nào liền với bản cực lớn là chân - hay là hàn quá nóng làm hỏng led nhát là khi hàn chân led ngắn với người mới tập hàn .Sơ đồ đúng ráp không sai là chạy ngay néu có làm mạch in thì có thể là vẽ ngược nên nó mới không chạy được.

Comment

ok thank các bác rat nhiều để em thử lại coi xem sao

Comment

Chân xung của NE555 cần qua 1 con điện trở 1K , có thể mắc một con diode vào chân 13 và 15 ! dùng con IN40001 ấy , con CD4017 có tới 10 ngõ ra ! , nên ngõ ra dùng tới 10 Led , nên cấp vào toàn mạch là 5V thôi , không cần điện trở chận dòng ở ngõ ra đâu ! bạn mắc thêm vào chân 15 và 16 một tụ 103
                Thiết bị truyền dẫn RF , các ứng dụng PLC , ARM , VXL ...

Comment

cám ơn các bác em đã làm được rùi nói chung là vẫn dùng cái mạch ban đầu thui. thank you các bác đã quan tâm

Comment

chúc mừng bạn đã giải quyết được vấn đề !
                    nhưng sao không chia sẻ kinh nghiệm cho anh em với !
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

nhớ hồi học kĩ thuật số,Hạnh có làm đề tài này nà.ráp chạy ngon lành luôn,không mô phỏng luôn.có thể IC của bạn bị cháy đó,cũng có thể bạn lắp ngược chân của led.hehe

Comment

Đúng vậy! Do hàn nóng quá -> tèo IC, mắc ngược cực LED-> không thấy đèn sáng, ... nói chung nhiều vấn đề. Dù sao đây là mạch "chạy đến n lặp lại",nó còn nhiều biến thể lắm.
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

mạch đuổi mũi...gấp gấp....

các bác giúp mình với.. mình có vài thắc mắc về cái mạch này nên chưa ráp đc. mình đang cần gấp lấm............baodaodinhbao@yahoo.com.vn
                          Attached Files

Comment

bác vào trang này http://www.minhdt.info/ rồi vào những mạch điện lý thú ấy, có cái mạch bác cần tìm. Hình như ở con 4017 chân 15 phải nối với chân 13 bằng 1 điện trở khoảng mấy trăm ôm đó
                            ||

Comment

bạn tham khảo mạch của mình thử
                              http://likemusic.org/cuong/viewer.ph...mgmy0nz3mi.jpg

Comment

Về tác giả

Collapse

satthuvutru Tìm hiểu thêm về satthuvutru

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X