Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nổ cầu chì và nổ tụ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Cứ suy luận là ra thôi mà.
    Cầu chì là 1 đoạn dây dẫn mảnh, vậy điện trở của nó là gần 0 ohm, dùng thang đo điện trở thấy nó hiện số 0 hoặc trên 0 một chút là cầu chì sống, điện trở rất cao là chết.
    Hay ý bạn hỏi là ko biết đặt que đo vào cầu chì như thế nào?
    Mình đo thông mạch cầu chì bằng đồng hồ hiện số. Nó có phát tiếng kêu, vậy có xác định còn sống k bạn?

Comment

Còn nhé bạn kiểm tra luôn mấy con diot nhé !

Comment

Nguyên văn bởi sonsieu12 Xem bài viết

Mình đo thông mạch cầu chì bằng đồng hồ hiện số. Nó có phát tiếng kêu, vậy có xác định còn sống k bạn?
        Sao bạn ko nhìn đồng hồ mà còn phải hỏi lại nữa? Đồng hồ lúc đó chắc chắn hiện số 0 (hoặc trên 0 một chút tùy vào độ chính xác), so sánh với comment ở #16 của mình thì chắc chắn nó còn sống.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Sao bạn ko nhìn đồng hồ mà còn phải hỏi lại nữa? Đồng hồ lúc đó chắc chắn hiện số 0 (hoặc trên 0 một chút tùy vào độ chính xác), so sánh với comment ở #16 của mình thì chắc chắn nó còn sống.
          Mình đọc nhầm, tưởng bạn đang nói về đồng hồ kim. Cám ơn bạn rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi sonsieu12 Xem bài viết
            Mình đọc nhầm, tưởng bạn đang nói về đồng hồ kim. Cám ơn bạn rất nhiều.
            Ko có gì! Kim hay số chức năng đều giống nhau, chỉ khác ở cách hiển thị.

Comment

Nguyên văn bởi kstruan Xem bài viết
              Hi.Chào các bạn.Đây là một mạch điện bảo vệ chống điện áp thấp máy ở công ty mình. Nhưng mạch này cầu chì bị cháy và hỏng tụ màu vàng 471K. Bạn nào giải thích giùm mình với.có phải do sụt áp nó thê không?minh tưởng điện áp cao mới hỏng tụ chứ nhỉ?thanks
              Đây là do quá áp chứ sụt áp thì làm gì có chuyện nổ cầu chì
              Và con nhìn như con tụ đấy thực sự là một varistor chống quá áp. Nó phải nổ để bảo vệ mạch điện bên trong 471K tức là điện áp định mức của nó là 470 Vôn tức là điện áp vào lớn hơn 470V thì nó sẽ bị phá hủy.

Comment

Nguyên văn bởi kstruan Xem bài viết
                Thanks bạn.nhưng điện ở nhà với máy bình nóng lạnh trự tiếp thì chỉ 220V chứ nhỉ?sao lên được 470V mà vân hỏng bạn nhỉ?
                Điện gia đình 220v nhưng đôi khi xung công nghiệp lọt vào, có thể xung áp cao dẫn đến nổ Vdr

Comment

Về tác giả

Collapse

kstruan Tìm hiểu thêm về kstruan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X