Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CẦN GIÚP ĐỠ MẠCH SO SÁNH SỬ DỤNG OP-AMP

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CẦN GIÚP ĐỠ MẠCH SO SÁNH SỬ DỤNG OP-AMP

Hiện mình đang làm mạch cảm biến ánh sáng và mắc theo mạch như hình đính kèm.
    Nhưng mình đang gặp vấn đề là:

- Luôn có điện áp ở Ngõ ra 4558 dẫn đến con Transistor C2383 luôn được kích dẫn dù cho trời "Sáng" hay "tối".

(ở đây mình sử dụng Op-amp 4558 để làm mạch so sánh điện áp điều khiển ngõ ra)

Nhờ các bạn cho ý kiến giúp mình.

Thanks.

Nguyên văn bởi nmtoan1990 Xem bài viết

- Luôn có điện áp ở Ngõ ra 4558 dẫn đến con Transistor C2383 luôn được kích dẫn dù cho trời "Sáng" hay "tối".

Thanks.

Luôn có điện áp ra có nghĩa là do đầu vào âm(-) của 4558 thấp quá, bạn thay con R3 = 100k hoặc 47K hoặc 22k xem thế nào.
    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Làm theo mạch này OK.
      Hòa Phú - Chiêm Hóa - Tuyên Quang
      Mail:
      Tel: 0946640229

Comment

Chân out của 4558 không bao giở về bằng áp với chân Vdd và Vee được . Bao giờ cũng thấp ( cao ) hơn từ 1 đến 2V .
        Dùng IC LM393 hoặc LM358 thì điện áp ra sẽ gần về Vee hơn ( khoảng 0,1x v ) Không phải sửa lại mạch .
        Mà cũng tùy . IC tháo máy xịn thì chuẩn chưa mua ngoài chợ có khi nó đóng lại số từ IC .... đó thì .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nmtoan1990 Xem bài viết

Thanks.
          Thay trở R3 Hoặc R7 bằng một biến trở để chỉnh ngưỡng so sánh là ok

Comment

Về tác giả

Collapse

nmtoan1990 Tìm hiểu thêm về nmtoan1990

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X