Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bạn giúp mạch cho ý tưởng sau.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bạn giúp mạch cho ý tưởng sau.

Dear các bạn
    Mình mới lọ mọ theo nghịch điện tử, đang có ý tưởng làm mạch đồ chơi như sau, Đang gặp trục trặc mong được các tiền bối giúp đỡ:
    A. Ý tưởng: Thiết kế con búp bê nghe nhạc bluetooth, miệng có thể nói theo audio phát ra từ loa.

B. Thành phần:

1. Bộ phát: Điện thoại di động
    2. Bộ thu: Búp bê, bao gồm:
    + Ngồn điện (Pin AA)
    + Mạch thu Bluetooth từ điện thoại, Amply, Loa
    + Miệng búp bê có gắn một miếng sắt, một nam châm điện để khi có dòng điện chạy qua, nam châm hút miếng sắt để miệng búp bê mở ra.

C. Cần trợ giúp:

1. Mình đang gặp khó khăn phần mạch biến đổi tín hiệu âm thanh (Loa) thành tín hiệu điện (NAm châm điện để búp bê mở miệng)
    Theo đó khi có âm thanh từ loa lớn, miệng mở to, âm thanh nhỏ, miệng mở nhỏ, không có âm thanh - Không mở miệng. Đã thử mạch nháy âm ly các bạn chia sẻ nhưng không ăn thua, điện rất yếu.
    2. Sau khi hoàn thiện được phần trợ giúp 1, mình muốn lấy tín hiệu âm thanh theo tần số. Ví dụ khi có giọng hát sẽ mở miệng, còn phát nhạc thì không. Việc này có làm được không?

Kính mong nhận được sự trợ giúp. NẾu có thể được, nhờ các bác cho tên linh kiện cần thiết luôn.

TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

Nguyên văn bởi bieuhv Xem bài viết
    Dear các bạn
    Mình mới lọ mọ theo nghịch điện tử, đang có ý tưởng làm mạch đồ chơi như sau, Đang gặp trục trặc mong được các tiền bối giúp đỡ:
    A. Ý tưởng: Thiết kế con búp bê nghe nhạc bluetooth, miệng có thể nói theo audio phát ra từ loa.

B. Thành phần:

1. Bộ phát: Điện thoại di động
    2. Bộ thu: Búp bê, bao gồm:
    + Ngồn điện (Pin AA)
    + Mạch thu Bluetooth từ điện thoại, Amply, Loa
    + Miệng búp bê có gắn một miếng sắt, một nam châm điện để khi có dòng điện chạy qua, nam châm hút miếng sắt để miệng búp bê mở ra.

C. Cần trợ giúp:

1. Mình đang gặp khó khăn phần mạch biến đổi tín hiệu âm thanh (Loa) thành tín hiệu điện (NAm châm điện để búp bê mở miệng)
    Theo đó khi có âm thanh từ loa lớn, miệng mở to, âm thanh nhỏ, miệng mở nhỏ, không có âm thanh - Không mở miệng. Đã thử mạch nháy âm ly các bạn chia sẻ nhưng không ăn thua, điện rất yếu.
    2. Sau khi hoàn thiện được phần trợ giúp 1, mình muốn lấy tín hiệu âm thanh theo tần số. Ví dụ khi có giọng hát sẽ mở miệng, còn phát nhạc thì không. Việc này có làm được không?

Kính mong nhận được sự trợ giúp. NẾu có thể được, nhờ các bác cho tên linh kiện cần thiết luôn.

TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

Thấy có vấn đề dùng nam châm rồi. Nhìn đại khái như là một cái rờ le, đóng hoặc mở thôi.

Bác làm thế nào để nam châm hút miếng sắt giữa thể đóng và mở ?

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết

Thấy có vấn đề dùng nam châm rồi. Nhìn đại khái như là một cái rờ le, đóng hoặc mở thôi.

Bác làm thế nào để nam châm hút miếng sắt giữa thể đóng và mở ?
      Cái khó của mình là mạch cấp điện cho rơ le khi Volume đủ lớn.
      Còn rơ le chắc cần 1 lò xo kéo nam miếng sắt ra. Khi có dòng điện qua nam châm điện, Nếu lực kéo thắng lực của lò xo thì Rơ le đóng lại.

TRÂN TRỌNG.

Comment

Bác dùng comparator mà có hysteresis thử xem.

Comment

Cách tốt hơn là dùng servo ( hoặc step motor) thay cho nam châm điện để điều khiển miệng mở theo các góc nhất định ( vì các motor này điều khiển được các góc quay hay vị trí ) .... để điều khiển được các motor hay vị trí này đương nhiên cần xử lý qua vi điều khiển.
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

CẢm ơn các bạn/các anh đã phản hồi.
            Thực tình em không phải dân điên tử nên những khái niệm comparator, hysteresis , step ... rất mới (Mù tịt luôn).
            Các anh có thể chi tiết hơn giúp em mạch hoặc module mì ăn liền để ghép được không ạ?

Trân trọng cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

bieuhv Tìm hiểu thêm về bieuhv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X