Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điện "Ai bấm trước"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

sau 1 hồi đấu thử em thấy khi đấu chân 14 con 4013 lên + nguồn (chân 7 ko cần xuống - nguồn), cổng Q1 và Q2 nối qua trở 1k rồi Led rùi xuống - nguồn, khi cho điện vào thì đèn sáng
    em đã làm theo anh nói, khi em đấu song song thêm Led A' vào với A (B' vào với B) thì cả 2 Led đều sáng như nhau. Khi đấu A' nối tiếp A thì Led nào đứng trc thì ko sáng, Led đứng sau thì sáng (ko bít có fải do nguòn yếu ko vì nguồn em 6v mà cũng ko còn mới nữa).
    còn các cổng CLR em đều nối xuống - nguồn qua trở 1k hết rồi, khi ấn Reset thì tất cả đèn đều tắt thả ra thì lại sáng lại

Comment

Chết tôi chưa chứ lại. Anh có bảo em đấu song song a và a' đâu. mà A vào (Q1) còn A' vào (Q1-) cơ mà. EM tra lại sơ đồ của em và datasheet của 4013 xem nhé

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Hehe em nhìn nhầm, em đã đấu thử vào Q1- với Q2- rùi, và đèn ở 2 cổng đấy cũng đều sáng

Comment

Thế thì 4013 của em là cái 4013 gì đây. CHết rồi chăng. Anh bó tay thôi. Tính logic của con IC này thì Q và Q- luôn phải nguợc mức logic với nhau

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

hjk, em cũng biết sao nữa, anh có biết con IC nào có thể thay thế con 4013 này ko ah ??

Comment

Có chứ! Em tìm mấy con họ 74xx.

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi

Comment

em nghĩ ko fair con 4013 của em chết đâu, em đã thử n~ con khác, có cả con 7474 (cũng là D FF) cũng thế, em nghĩ Q và Q- no' khác nhau khi bị tác động bởi các cổng PRE hay D j đó, còn đây chỉ có Vcc lên + nguồn rùi Q, Q- ra Led rùi - nguồn thì chắc là Led nó sẽ sáng hết. Hok bít em nghĩ thế có đúng ko nữa T__T

Comment

Thế sau khi em tác động vào PRE, D thì các LED thế nào???

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Mình đã đọc qua chủ đề này rồi,mình thấy mạch của phanta có chỗ không ổn,vì giả sử khi A nhấn,thì ngõ ra của cổng and 4 ngõ vào sẽ là 0,nó sẽ tác động vào ngõ vào của cổng and tại vị trí A luôn,như vậy nó sẽ đưa chân 1pre xuống thấp lại=> sẽ đưa Q1 về 0 lại,nên mạch ko chạy được.

Comment

Chân PRE chỉ nhận 1 xung +, sau đó có xuống mức thấp ( Ví dụ khi người chơi nhả nút ấn) thì đầu ra Q và Q- không thay đổi trạng thái.

Cám ơn bạn đã góp ý

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi

Comment

ah,ra vậy,mình mô phỏng bằng proreus rồi,mạch chạy ok,bạn giỏi thật.

Comment

anh mo phong? = cai' j vay , sao em thu? = Workbench ma` no' ko chay vay , hix

Comment

Hic, cho e hỏi có anh nào đã làm thành công mạch này chưa ah (trên Workbench cũng được), môn này em ko biết lắm nhưng em phải nộp bài, nên em muốn nhờ anh nào làm giúp em mạch này với, em xin trả mọi chi fí về việc làm mạch và mới anh 1 chầu cafe ^^", em ở nội thành Hà Nội. Còn nếu a nào ko ở HN có thể làm júp em = WorkBench rùi gửi file cho em theo mail nguyenthanhhai.bfc@gmail.com em xin thanx lắm lắm!!!

Comment

hjk, tôi còn chưa làm đc trên WB nè T__T, anh toititete bảo mô phỏng đc mạch rùi, mình hỏi thì ko thấy quay lại hồi âm nữa , thử hỏi anh PT xem.
                              anh PT ơi, anh có biết con IC nào là R-S FF ko (như con 4013 là D FF ý)

Comment

Cho em hỏi anh PHANTA mạch này anh đã làm chưa hay chỉ mô phỏng. Nếu làm rồi chụp hình cho bọn em nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X