Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điện "Ai bấm trước"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ANh nói thật nhé, nói nhỏ thôi không có mọi người nghe thấy mất :d.

Mạch này anh chưa làm thực tế và thậm chí cũng chưa mô phỏng bằng cái gì nữa cơ. Chỉ đến khi có bạn trong luồng này hỏi nguyên lý hoạt động anh mới phân tích để giải thích. Hòi trước, đầu tiên anh làm một mạch dùng rơ le - chỉ dùng được 2 nút bấm (Do giới hạn của số cặp chân rơ le). Sau đó được yêu cầu "đặt hàng" 4 nút nên anh phải thiết kế lại theo mạch giống như Cô nhóc đã giới thiệu. Hồi đó anh làm cho cuộc thi đồ dùng dạy học của học sinh tiểu học quận LB

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

hjk, ra thế T__T, thế anh có biết con IC nào là R-S FF ko, em tìm mãi mà ko đc T__T

Comment

anh PT bít cách chuyển JK FF thành RS FF ko ????

Comment

em đã tìm đc mạch cho trò chơi ưu tiên này rùi (đã mô phỏng ngon lành = WorkBench) ^^"
          nhưng khổ nỗi nó dùng RS FF, mà lại ko có cái IC nào là RS FF cả, toàn D với JK thôi.
          anh biết cách nào chuyển thằng JK thành RS đc ko?
          nếu đc thì mạch này ngon lành rùi ^^"
          Attached Files

Comment

mình rất muốn biết nguyên lý hoạt động của mạch này, mong các bác giải thích dùm mình hoặc cho mình địa chỉ để tham khảo.Cám ơn nhiều

Comment

truì wa chợ nhật taỏ mua đi 2con ic đó khoảng 9k thui à.à mà ic 40xx là họ cmos khi sử dụng nên nôí các chân ngỏ vaò xuống mass

Comment

các bác toàn mang cái mạch lý thuyết ra trình diễn thôi. chả có tính thực tế thế nào!
                cái quan trọng là khoảng cách, chuông kêu là 220v or tương đương...
                thế thì mới mang ra chơi dc!

Comment

Nguyên văn bởi thinhminhhb Xem bài viết
                  các bác toàn mang cái mạch lý thuyết ra trình diễn thôi. chả có tính thực tế thế nào!
                  cái quan trọng là khoảng cách, chuông kêu là 220v or tương đương...
                  thế thì mới mang ra chơi dc!
                  Cậu này hay thật thôi. Đây là cái core của mạch. Ai cần thực tế thế nào thì customize theo ý mình chứ.

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi

Comment

mạch điện ai bấm trước:
                    -trong mạch đố em điều khiển chuông và đèn báo phải có tính năng khống chế lẫn nhau, bên nào bấm trước sẽ làm vô hiệu bên kia và ngược lại. mạch sẽ không để xảy ra tranh cãi ai là người bấm trước.
                    -rất tiếc là mạch nầy chỉ chơi có hai đội ( mình thấy mạch nầy căn bản hoàn chỉnh chỉ còn nghiên cứu ráp thêm để chơi được nhiều đội thôi).
                    Attached Files

Comment

Mạch của bạn cótheem được cái điều khiển chuông. Cái này cũng có thể khắc phục 1 cách đơn giản ở mạch trang đầu tiên.

Mạch của bạn nếu thiết kế cho 4 nút thì phúc tạp hơn rất nhiều so với mạch trang đầu.

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...