Thông báo

Collapse
No announcement yet.

khóa số + báo động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• khóa số + báo động

chào các bác!
    em có 1 mạch điện như vầy mà chưa rõ nguyên lí hoạt động cho lắm. mong các bác giúp đỡ dùm cho.
    em có tải \File kèm theo mong các bác bỏ chút thời gian nghía wa dùm em. cám ơn các bác trước
    Attached Files

QT mới tải về, chưa xem kỹ, nhưng có thể nó làm việc dựa trên nguyên tắc sau:

Đó là một mạch shift register. Các thứ tự của mạch và thứ tự nút bấm phải chọn trước. (Mạch này không lập trình được. Muốn thay đổi, phải thay đổi cách nối dây.)

Phải bấm theo đúng thứ tự nút rết trước, rồi nút cho FF1, FF2, FF3, FF4. Sau 5 lần bấm đúng thứ tự trên thì đầu ra sẽ có A=B=C=D=1.

Hai mạch sau là mạch latch và mạch so sánh. Nếu nút kế tiếp là nút latch thì mạch so sánh sẽ cho ra tín hiệu để mở khóa. Nếu không đúng thì sẽ báo động.

Để QT đọc kỹ lại mạch, nếu các phần lý luận trên có gì sai hoặc thiếu sót sẽ bổ sung thêm sau.

Comment

cám ơn quocthai nhiều. mình đang bí đây, đang lúc cần thiết. mấy hôm nay nghỉ lễ mà chỉ ở nhà coi bài cho xong, đang đau đầu mà bài thì qua lễ nộp rồi. hic, bạn QT coi kỹ giúp mình nha.

Comment

mạch điện trên chuyển thành sơ đồ khối như thế nào vậy mấy bạn?

Comment

Mạch trên, dùng 4 D flipflop, ráp theo kiểu mạch shift register. Khi bạn bấm đúng thứ tự K1, K2, K3, K4 thì cả 4 đầu ra sẽ là 1. Nếu bạn không bấm đúng thứ tự, thì 4 đầu ra không phải là 1.

Nếu bạn bấm nhầm vào K5, thì toàn bộ 4 đầu ra sẽ trả về 0.

Khi bạn bấm K6 thì 4 đầu ra trên sẽ chuyển vào một mạch so sánh. Mạch này áo sánh 4 đầu ra với 1, 1, 1, 1. Nếu đúng thì sẽ cho phép hút nam châm điện hoặc relay.

Trong trường hợp chỉ có 1 số đầu ra lên 1 thì mạch báo động sẽ báo còi.

Nếu bấm nhầm vào khóa K7 thì 4 đầu ra phía dưới sẽ về 0. Bạn phải bấm lại từ đầu.
          Attached Files

Comment

To Quocthai.
            Thái thử xem lại vì tôi thấy nếu ấn K7 thì mạch chỉ tắt báo động và trở về trạng thái khóa( Tức là các đầu ra bằng 0000 ) còn các đầu vào ABCD không đổi( Nếu bạn muốn xóa đầu vào bạn phải ấn K5). Vì vậy nếu bạn có chót ấn K7 cũng không sao, bạn chỉ cần ấn lại K6 là mở khóa( Nếu bạn nhập đúng phím để ABCD=1111).

Comment

Ừ. Đúng rồi. Không cần phải bấm lại từ đầu.

Comment

máy bác thảo luạn sôi nổi quá tui cũng phải nghiên cứu mới được

Comment

các bạn có thể giải thích kỷ hơn chút nữa đc ko. mình cũng ko rành lắm , vì ko hiểu đc chỗ 2 con 74194 và 7485 . còn chỗ 4 con D FF mình dinh gắn thêm 1 số khóa K... nữa mắc tuơng tự như K5 để tăng tính an bảo mật đc chứ?? cách làm như vậy đc ko các bạn.

Comment

mấy anh ui, cho em xin cái sơ đồ khối của mạch trên đc ko?

Comment

sẵn tiện ai có datasheet của mấy con ic 74194, 7485 cho em với
                      em tra ko dc. mún tìm hiểu kỹ càng để làm 1 cái ở nhà thử xem

Comment

nếu tăng số khóa k thì anh phải thiết kế lại mạch vi 74194 chỉ có 4 ngõ vào dữ liệu thôi.

Comment

vào datasheetcatalog.com ma xem

Comment

áo xanh 125 oi bạn có thể giải thích mạch shift register hoạt động như thế nào kô? mình muốn ráp thử mạch này. gỏi cho mình qua dịa chỉ này nha
                            mainhoveem71@yahoo.com

Comment

cho mình xin nguyên lí hoạt động nha máy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

aoxanh125 Tìm hiểu thêm về aoxanh125

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X