Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vantanevn " Điều khiển từ xa 8 kênh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vantanevn " Điều khiển từ xa 8 kênh

Chào các bạn. Tôi thấy các bạn rất thích thú về mạch điều khiển từ xa sử dụng IR (hồng ngoại). Nhân đây tôi xin giới thiệu cho các bạn một mạch điều khiển từ xa (nói đúng hơn là thiết kế bộ thu tín hiệu từ remote để điều khiển thiết bị)
    Last edited by nguyendinhvan; 08-02-2010, 13:09.

Như chúng ta đã biết. Trên thị trường có rất nhiều loại remote hồng ngoại. Vậy tại sao ta cứ phải thiết kế một bộ thu, một bộ phát (cái này lãng phí quá) mới điều khiển được? Sao chúng ta không sử dụng một loại điều khiển thông dụng trên thị trường rồi nghiên cứu giải mã chúng. Nếu chúng ta làm được như vậy thì chúng ta không cần phải thiết kế remote (mạch phát cho chúng) dù sao chúng ta có làm một remote mới cũng không thể bằng được người khác sản xuất trên dây truyền công nghiệp và giá thành cuả chúng cũng rất rẻ.

Comment

Để thiết kế được mạch này yêu cầu người thiết kế phải tìm hiểu loại tín hiệu hồng ngoại mà điều khiển phát ra. Khi xung bắt đầu ra làm sao, xung 1 phát như thế nào xung 0 phát như thế nào? các nút bấm được mã hóa như thế nào.

Comment

Sau khi đã tìm hiểu kỹ về nguyên tắc phát xung của mạch. người thiết kế phải biết lập trình để lập trình công việc thu tín hiệu này.
        Nhưng nếu bạn không có thời gian nghiên cứu và lập trình cũng không sao, vì các mạch tôi sẽ post cho các bạn thì các bạn chỉ cần nạp vào di điều khiển là OK.

Comment

Với mục đích trên, qua thời gian nghiên cứu tôi đã tiến hành giải mã thành công remote của TV Sony. Loại này rất thông dụng trên thị trường. Sử dụng IC 89C2051 để giải mã. sơ đồ kèm theo
          Attached Files

Comment

Trong sơ đồ là sử dụng đèn LED để hiển thị. Trong thực tế bạn có thể thay đèn LED bằng hệ thống relay để điều khiển các thiết bị.

Comment

Còn phần chương trình cho con 89c2051 để mình up cho các bạn sau (máy chứa phần này để ở cơ quan) mong các bạn thông cảm.

Comment

ho! cá i này hay đấy bạn up lên cho mình học hỏi nhé. mình thích cái này lắm nhưng ko biết giải mã remote của tv sony.

Comment

Thank bac Vantanevn rat nhieu! Em tim mai moi thay mach dieu khien nay nhung bac co cach nao khong dung vi dieu khien khong, neu co bac chi giup em voi vi em thay mach dung vi dieu khien van hoi phuc tap. Nhung bac cu cho em xin cai code cua bac de em thu xai xem nào. Mail cua em la: sacloo@yahoo.com
                  Cam on bac nhieu nhieu!!!!!!!!!!!!

Comment

mình cũng có nghiên cứu remote nhưng không dùng hồng ngoại mà dùng RF.tiếc cái 1 cái nếu dùng cặp ic mã hóa và giải mã chuyên dụng thì chỉ điều khiển được tối đa 4tbi.muốn mở rộng thêm phải dủng vdk dể giải mã và mã hóa.bạn vantanevn có thể cho mình cái chương trỉnh giải mã của ban để mình tham khảo với cám ơn.nếu được bạn gởi qua mail lang_tu_hat_rong03@yahoo.com.cam ơn rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi _thanhlam_ Xem bài viết
                      ho! cá i này hay đấy bạn up lên cho mình học hỏi nhé. mình thích cái này lắm nhưng ko biết giải mã remote của tv sony.
                      Nói chung giải mã của remote TV không khó lắm đâu, chỉ cần bạn chịu nghiên cứu một chút là OK thôi.

Comment

Nguyên văn bởi sacloo Xem bài viết
                        Thank bac Vantanevn rat nhieu! Em tim mai moi thay mach dieu khien nay nhung bac co cach nao khong dung vi dieu khien khong, neu co bac chi giup em voi vi em thay mach dung vi dieu khien van hoi phuc tap. Nhung bac cu cho em xin cai code cua bac de em thu xai xem nào. Mail cua em la: sacloo@yahoo.com
                        Cam on bac nhieu nhieu!!!!!!!!!!!!
                        để giải mã remote có sẵn trên thị trường thì không thể không dùng vi điều khiển. Như bạn biết đấy nhà sản xuất thiết bị remote họ quan tâm đến việc phát mã như thế nào chứ họ không quan tâm bạn sử dụng thiết bị gì.
                        Còn chúng ta thì giải mã những gì đã có để đưa vào sử dụng. Mạch vi điều khiển có một đơn giản nữa đó là số lượng linh kiện rất ít (bạn kểm tra xem chỉ có mấy con thôi) và có thể tùy mình muốn thiết kế giải mã cho loại nào.

Comment

Nguyên văn bởi leduytnt Xem bài viết
                          mình cũng có nghiên cứu remote nhưng không dùng hồng ngoại mà dùng RF.tiếc cái 1 cái nếu dùng cặp ic mã hóa và giải mã chuyên dụng thì chỉ điều khiển được tối đa 4tbi.muốn mở rộng thêm phải dủng vdk dể giải mã và mã hóa.bạn vantanevn có thể cho mình cái chương trỉnh giải mã của ban để mình tham khảo với cám ơn.nếu được bạn gởi qua mail lang_tu_hat_rong03@yahoo.com.cam ơn rất nhiều.
                          Bạn Leduytnt thân mếm.
                          Theo mình biết thì nếu bạn sử dụng IC mã hóa thì bạn có thể điều khiển được 2^4 = 16 thết bị đấy chứ (có phải là 4 thiết bị đâu).
                          Ví dụ nhé: Giả sử bạn sử dụng cặp PT2262 và Pt2272 làm bộ IC mã hóa và giải mã. Cặp IC này có 4 chân data đúng không giả sử đó là D0, D1, D2, D3. khi đó sẽ có các trạng thái của các chân data như sau:
                          0000, 0001, 0010, 0011, 0100, 0101, 0110, 0111, 1000, 1001, 1010, 1011, 1100, 1101, 1110, 1111.
                          Như vậy bạn chẳng có 16 thiết bị là gì. quan trọng bạn phải giải làm bộ điều khiển như thế nào thích hợp.

Quên nói với bạn.
                          Bộ giải mã dùng hồng ngoại và radio khác nhau không thể cùng giải mã được đâu. Vì sóng radio phải mã hóa... trước khi phát còn IR (hồng ngoại) thì không cần.
                          Last edited by vantanevn; 23-01-2008, 12:33.

Comment

Thông qua các ý kiến của mọi người trên diễn đàn tôi có ý kiến như sau:
                            - Mạch sử dụng vi điều khiển của Atel 89C2051 mà không sử dụng IC thông dụng trên thị trường vì các lý do sau:
                            + Dùng vi điều khiển có thể cho số lượng thiết bị điều khiển theo ý người lập trình (có thể là 2, 4 ,8 16...) tùy thuộc vào số chân của IC.
                            + Có thể dùng cho nhiều mạch phát khác nhau (giả sử trên này tôi Post mạch của TV Sony nhưng mà nhà bạn lại không có điều khiển TV SONY mà có điều khiển của đầu VCD SONY, TV JVC, TV SHARP.... chẳng lẽ lại phải mua cái remote về để điều khiển à).
                            + Mạch đơn giản dễ làm, dễ giàng nâng cấp tử IC 89C2051 sang 89C51 (loại này 40 chân làm điều khiển thì không biết là điều khiển bao nhiêu thiết bị nhỉ có lẽ 32 thiết bị).

Comment

Hôm nay lại post cho anh em cái file nạp của 89C2051 đây. Với cái này bạn chỉ cần nạp vào chip 89C2051 lắp ráp đúng mạch là OK.
                              Chú ý loại này là của TV SONY nhé
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

vantanevn Tìm hiểu thêm về vantanevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X