Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tranistor cao tần

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo toi lap mach phat FM cong suat lon thi hoi kho, do nhieu tin hieu boi cac dai phat qua lon.
    Neu lap cac mach FM phat cong suat nho (~xxmW: xa 100-200m) thi de hon,
    linh kien de kiem ( hay dung con C9018 co ban o cho Troi)
    Ban nao quan tam hay gui thong tin cho toi dungpq@vnu.edu.vn
    Toi da lap mot so mach Micro FM thanh cong, xa ~ 100 m, khong su dung thach anh, mach dung nguon 3-9V, rat on dinh.

Comment

Toi da lap mot so mach Micro FM thanh cong, xa ~ 100 m, khong su dung thach anh, mach dung nguon 3-9V, rat on dinh.
      Không biết bạn dung06 dùng tần dao động kiểu nào vậy, và có tần khuếch đại công suất sau tầng dao động động không, theo tôi trong điều kiện nghiệp dư thì với mạch dao động LC,nếu cho mạch dao động ở tần số cần phát thì độ ổn định tần số của mạch rất kém. Theo tôi thì biện pháp cho mạch dao động ở tần số thấp sau đó nhân tần lên ở tần số cần phát thì mạch có độ ổn định tần số sẻ cao hơn.
      Email:

Comment

Micro FM tra loi

[Không biết bạn dung06 dùng tần dao động kiểu nào vậy, và có tần khuếch đại công suất sau tầng dao động động không, theo tôi trong điều kiện nghiệp dư thì với mạch dao động LC,nếu cho mạch dao động ở tần số cần phát thì độ ổn định tần số của mạch rất kém. Theo tôi thì biện pháp cho mạch dao động ở tần số thấp sau đó nhân tần lên ở tần số cần phát thì mạch có độ ổn định tần số sẻ cao hơn.[/QUOTE]
        ---------------------
        Rất tiếc tôi bị lỗi khi upload file mạch của tôi lên
        Mạch thiết kế phù hợp, dòng Ic, Ie cũng như Vcc, Ib, fT của con transito sử dụng thì ổn định thôi.
        Không cần dùng đến thạch anh, vì kiếm cái đúng tần như mình muốn hơi khó
        Bạn gửi mạch của bạn cho tôi đi , và cùng trao đổi cụ thể tiếp

Comment

Xin cho hoi mach cac bac ve mach gioi han bien do trong điều chế FM.
          Bác nào có hinh minh hoạ ko cho em xin 1 cai.
          Thêm 1 câu hỏi nữa là : mạch tách sóng của điều chế FM nên đặt ở đâu trong sơ đồ khối của nó?
          Thien thu van co: Yeu la kho!!!
          Van co thien thu: Kho van yeu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chmt Xem bài viết
            Xin cho hoi mach cac bac ve mach gioi han bien do trong điều chế FM.
            Bác nào có hinh minh hoạ ko cho em xin 1 cai.
            Thêm 1 câu hỏi nữa là : mạch tách sóng của điều chế FM nên đặt ở đâu trong sơ đồ khối của nó?

Resistors:
            R1 - 68 k
            R2 - 22 k
            R3 - 180 k
            R4 - 10 M
            R5 - 10 k
            R6 - 47 R
            R7 - 240 k
            R8 - 1,5 k
            R9 - 820 R

Capacitors:
            C1 - 100 p (ceramic)
            C2 - 1 n (plastic)
            C3, C6, C12 - 100 n (ceramic)
            C4, C11, C13 - 100 u (electrolytic)
            C5 - 0,33 u (tantalum)
            C7, C8 - 10 u (electrolytic)
            C9 - 220 n (plastic)
            C10 - 47 n (ceramic)
            C14 - 470 n (plastic)

T1 - BF245C
            T2 - BC556B, BC307
            IC1 - LM386
            Last edited by queduong; 11-05-2009, 10:13.
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi minhtam Xem bài viết
              À, mình muốn kiếm để thay thế các con T1,T2,T3 trong mạch FM này đây.
              Theo bạn phải dùng các con nào cho phù hợp??
              (mình định dùng T1=S9018, T2=C2053, T3=C1970)
              Không biết bạn muốn nói đó là mạch nào vậy, sao tôi chẳng thấy cái mạch nào cả?
              Email:

Comment

Cam ơn bác QD.
                Xin bác giải thích giùm con T1 dung để làm j. Nếu thay con T1 bằng 1 con trans có đc ko? Nếu thay dc thì thay như thế nào?

Nhân tiện cho em hỏi 1 vấn đề ngoài: Em đọc tài liệu thì đc biết "Pre-emphasis" là 1 bộ khuếch đại. Nếu dịch sang TV thì là j?
                Có phải có 2 dạng Pre-emphasis : là Pre-emphasis truoc khi điều chế và Pre-emphasis sau khi thu dc tín hiệu (trước khi tách sóng) ? ko biết có đúng ko ?
                Thien thu van co: Yeu la kho!!!
                Van co thien thu: Kho van yeu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Gửi Que Duong

Chào bạn.
                  Minh cần đặt làm bộ khuyếch đại RF với các thông số cơ bản sau:
                  Phần phát
                  Đầu vào 1-2W
                  đầu ra 40w
                  trở kháng vào/ra 50ohm không đối xúng
                  nguồn 24VDC
                  dải tần 137-140Mhz và 237-240Mhz (2 loại khác nhau)
                  phần thu
                  dải tần số như trên
                  độ nhạy 1microvolt
                  nguồn tùy chọn
                  Nếu bạn làm cả anten thì cũng đặt luôn với yêu cầu có đọ tăng ích >7dBi
                  mong sớm nhận được phúc đáp

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                    Có gì nhầm lẫn ở đây chăng ??? Các transistor fet - mosfet có tần số rất cao" nếu nó là transistor cao tần " , nếu đơn giản chỉ vài trăm KHz tới 10MHz thì sao không dùng IC khuếch đại thuật toán ???
                    Bac có thể cho em một số tên của các con loại này không. Thanks bác
                    |

Comment

Nếu dùng để khuyếch đại thì hãy sử dụng IC AD8009 ! Con này tui dùng rui!
                      Tần số lên 1Ghz cũng được!
                      |

Comment

Nguyên văn bởi TOANHTIN Xem bài viết
                        Nếu dùng để khuyếch đại thì hãy sử dụng IC AD8009 ! Con này tui dùng rui!
                        Tần số lên 1Ghz cũng được!
                        IC này bạn mua ở đâu vậy?giá bao nhiêu?Dùng làm mạch RF pre-amp được không?

Comment

Hic, có đại ca nào biết con Tran công suất có Pout = 500W (min) ở tần số 750 - 850 MHz ko , mách em với!

Comment

Nguyên văn bởi quangthanhnt Xem bài viết
                            Hic, có đại ca nào biết con Tran công suất có Pout = 500W (min) ở tần số 750 - 850 MHz ko , mách em với!
                            Kinh khủng, bạn muốn dùng con này để làm gì nhỉ.

Với HL-250UFX FET linear UHF band 200W thì giá của nó đã ngót nghét 2500 AUD, riêng cặp FET đã 1000 rồi.

Lan Hương.

Comment

Hơ hơ , cậu này mới học đến " bài tập lớn " mà đã thích chơi hàng khủng rồi .

--- Không biết là chỉ để " Biết tên " rồi tính ... Lý thuyết hay là ... Đầu tư ???

Nếu chỉ tính lý thuyết để làm bài tập thì cứ vào google chọn hũ họa 1 con . Còn đầu tư hàng khủng " Như đi chợ mua rau " thì mình chắc không đủ tài để góp ý rồi.

--- Mà ông thầy của cậu ác thật, ra đề kinh phát khiếp ... không biết thực tế có làm được 1/2 như thế không
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nhật tảo có con C2904,chỉ có 110W,chỉ tới 30Mhz.Giá "chỉ" 300 k thui. Tui nghe mà muốn xỉu. Yêu cầu của bác đúng là không tưởng.Cứ cho bác là đại gia đi,cũng phải xem có đủ trình độ để "lái" con đó không nữa chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtam Tìm hiểu thêm về minhtam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X