Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát QAM _ RF (Mong chị Lan Hương chỉ dẫn giúp em với )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

đúng là kiến thức của em về loại mạch này còn rất hạn chế, và cũng có thể hạn chế ở nhiều mặt khác, nhưng mong ae góp ý "thật tình", để em có thể nâng cao kiến thức và định hướng học tập của mình. Người ta nói không biết thì hỏi, không hỏi thì không thể biết.

Em đâu có ý lập phòng thí nghiệm đâu anh Vinh nói vậy nặng quá , quá thật tình luôn. Em bị hơi bị sốc rồi đó
    Em đã đọc nhiều tài liệu tìm được trên internet về loại mạch này, và từ đó em mới quyết định đưa ra cho mình cái sơ đồ khối máy phát 8-QAM ở trên, chứ anh nghĩ nó ở đâu ra??
    Last edited by kenjiak; 18-04-2008, 20:50.
    YH:
    GM:kenjiak2002@gmail.com

Comment

Hi,
      @kenjiak :
      Với việc láp ráp mạch điều chế QAM không phải là không làm được nhưng với bạn là khó vì mình thấy kiến thức bạn chưa vững và như vậy về thực hành sẽ rất lúng túng.
      Với đề tài bạn đưa ra, công việc rất phức tạp đỏi hỏi ít ra phòng thí nghiệm của trường mới thực hiện được mà bạn làm một mình thì không lập phòng thí nghiệm là gì.
      Mình không có ý đùa bởn mà là muốn nói quá sức của bạn.
      =========================
      Một vài khái niệm về điều chế QAM :
      -Điều biên cầu phương QAM là phương pháp mã hoá dữ liệu trên 1 tần số sóng mang đơn.
      -Sự mã hoá dữ liệu bằng cách thay đổi biên độ pha của sóng mang.
      -QAM dùng sóng dạng sin và 1 dạng sóng cos cùng với bộ phận tạo tần để chuyển đổi thông tin.
      Các sóng này được gởi đồng thời lên kênh truyền, biên độ mỗi sóng có chứa tin tức được gửi.
      -Nhánh thực hiện biên độ sóng cos gọi là nhánh pha, biên độ cos gọi là phase. Nhánh thực hiện biên độ sóng sin gọi là nhánh cầu phương, biên độ sin gọi là cầu phương (Q)
      -Tính trực giao giữa sin và cos cho phép truyền dữ liệu đồng thời trên kênh và có giá trị =0.

Vậy :
      - f=1Ghz là thực hiện được không cần nhân tần.
      - Điều chế sin, cos : với bất kỳ một linh kiện phi tuyến bạn có thể mix được như diode, tranistor, fet. Ví dụ bạn dùng tranistor để mix : 1 bạn đưa vào B và 1 bạn đưa vào E, ở C là tổng với bộ lọc của bạn và nó mang đủ thông tin về biên độ và pha mà bạn cần.

Thân.
      |

Comment

thk anh, em dần dần định hướng được rồi, lý thuyết về điều chế biên cầu phương thì em đã xem qua rồi.
        -tần số f=1Ghz của sóng mang mình đưa từ bộ dao động nội kết hợp với tín hiệu PAM tới bộ mix tạo ra 2 nhánh tín hiệu có biên độ lần lượt là sin và cos, sau đó tới bộ tổng trộn để ra tín hiệu có cả sin và cos ( và cả 2 bộ trộn tầng này mình điêu có thể sử dụng linh kiện phi tuyến như anh vừa nói ở trên)
        Ý của anh phải vậy không ??? em vừa chuyển đổi ý cùa anh thành của em roài

còn về mạch D/A. em chưa thấy nó lần nào cả???

với lại em đâu có ráp mạch đâu vì không có linh kiện phù hợp để mà ráp.Chứ thiệt em cũng muốn lắm, nhưng còn nhiều cái hạn chế quá.Sức mình yếu vói chưa tới. Em chỉ tính toán và mô phỏng trên phần mềm Ansofl. THk anh nhiều lắm, mong anh chỉ dẫn em thêm
        YH:

Comment

@kenjiak :
          Mình có vài ý trao đổi với bạn chứ không bạn nghĩ mình quá nâng cao vấn đề.
          1/Về linh kiện để tạo f=1Ghz : bạn ra chợ giới hay bất cứ một cửa hàng nào bán linh kiện điện tử chắc đều có bán (mình nghĩ vậy) là block tuner tivi đen trắng, bạn hói mua tuner tivi UHF. Trong tuner có tranistor tần số trên 1Ghz và cà diode (dùng làm điều chế vuông pha) hoặc bạn có thể dùng phần dao động chủ sóng của nó để tạo sóng mang.
          Vậy vấn đề tạo sóng mang 1Ghz là đã có.
          2/Đièu chế QAM :
          Việc 4/8/16/64QAM có nghĩa là biên độ và pha dịch 4/8/16/64 trong 1 chu kỳ, bạn nên chọn 4QAM cho dễ làm.
          Mình nhắc lại :
          -Điều chế PSK là điều chế khoá dịch pha.
          -Điều chế ASK là điều chế khoá dịch biên.
          -Điều chế FSK là điều chế khoá dịch tần.
          nên ở comment trước mình có nói bạn ứng dụng ASK và PSK để làm cho dễ.
          Vậy sòng điều chế của QAM thực chức là sóng thay đổi biên độ sóng mang và pha. Ví dụ 2PSK là sóng dịch pha 180 độ, 4PSK dịch pha 90 độ ...
          Vậy để điều chế QAM (4/8/16/64 là do mã của bạn) bạn cần có biến áp điều chế xung mà ở đây sẽ sử dụng diode.
          Bạn hãy tìm hiểu kỹ hơn và điều chú trọng là lý thuyết, lý thuyết phải thực vững.
          Rất tiếc trong giai đoạn này mình rất bận, nếu không mình và bạn cùng làm ngay tại chổ mình.
          Thân.

Bạn nên dùng MATLAP để mô phỏng kiểm tra lý thuyết của bạn đã trước khi bạn làm đề tài này.
          |

Comment

em cũng đang mô phỏng bằng matlab, nhưng anh có thể cho em cái sơ đồ mạch D/A được không
            YH:

Comment

ngoài ra em nghĩ mình tính toán và mô phỏng mạch trước đã, rồi làm mạch thì sẽ tính sau vì tính toán đúng thì mới làm mạch được.
              YH:

Comment

Hi,
                Hihi...mạch D/A thì mình chịu.
                Thân.
                |

Comment

Nguyên văn bởi VinhNhaTrang Xem bài viết
                  Hi,
                  Hihi...mạch D/A thì mình chịu.
                  Thân.
                  hic hic, thôi để em ráng mà tìm vậy
                  cái sơ đồ khối của em đưa ra như trên đã đúng chưa anh Vinh, còn thiếu xót gì nữa không
                  YH:

Comment

anh Vinh ơi, anh còn bộ kit thí nghiệm không? Anh có thể gửi cho em 1 bộ nha? Nó sẽ giúp ích cho em rất nhiều trong việc nghiên cứu và học tập
                    Y/H: kenjiak2002@yahoo.com
                    YH:

Comment

hic, cái đề tài của em còn khối dao động nội và D/A là xong rồi. Tìm mãi không thấy mạch nào phù hợp cả??
                      YH:

Comment

Hi,
                        Bộ kit FM thì tuần đầu của tháng 05 sẽ đến tay các bạn.
                        @kenjiak : dao động nội bạn làm như mình nói lần trước, nếu biết lập trình pic thì mua một tuner TV đời mới, chạy band UHF. Chứ tìm ra mạch dao động 1Ghz không có đâu hơn nữa mạch cũng khó lắp vì tần số quá cao.
                        Mà bạn tình dùng thiết bị gì để kiểm tra vậy?
                        Thân.
                        |

Comment

Nguyên văn bởi VinhNhaTrang Xem bài viết
                          Hi,
                          Bộ kit FM thì tuần đầu của tháng 05 sẽ đến tay các bạn.
                          @kenjiak : dao động nội bạn làm như mình nói lần trước, nếu biết lập trình pic thì mua một tuner TV đời mới, chạy band UHF. Chứ tìm ra mạch dao động 1Ghz không có đâu hơn nữa mạch cũng khó lắp vì tần số quá cao.
                          Mà bạn tình dùng thiết bị gì để kiểm tra vậy?
                          Thân.
                          hic, em xin nói rõ là em đang tính toán trên giấy, chừng nào tính toán xong em mới mô phỏng. Sau khi mô phỏng thành công em mới nghĩ tới việc làm mạch. Em đang tìm cai sơ đồ mạch về D/A ( ông thầy không chịu cho dùng IC, ông này yêu cầu cao quá, đúng là thầy mà ).

TB:địa chỉ của em là 60G Ngô Đức Kế, P12, Q.Bình Thạnh, Tp. HCM, số dt: 0958144038. Anh gửi kit cho em theo địa chỉ này nhé, .
                          YH:

Comment

mấy sư huynh ơi em đang tìm hiểu về sóng rf, có ai biết modul thu phát rf nào không chỉ em với

Comment

Nguyên văn bởi kenjiak Xem bài viết
                              hic, em xin nói rõ là em đang tính toán trên giấy, chừng nào tính toán xong em mới mô phỏng. Sau khi mô phỏng thành công em mới nghĩ tới việc làm mạch. Em đang tìm cai sơ đồ mạch về D/A ( ông thầy không chịu cho dùng IC, ông này yêu cầu cao quá, đúng là thầy mà ).

TB:địa chỉ của em là 60G Ngô Đức Kế, P12, Q.Bình Thạnh, Tp. HCM, số dt: 0958144038. Anh gửi kit cho em theo địa chỉ này nhé, .
                              Thực ra tớ cũng chưa hiểu cụ thể cái đề tài của bạn, nhưng nhóm tớ vừa làm một số phần liên quan nên góp ý với bạn mấy ý sau:
                              - Để thiết kế chi tiết một hệ thống thu/phát thông tin số hoàn chỉnh từ đầu đến cuối thì dù đơn giản cũng gồm 2 phần: phần xử lí số tín hiệu và phần mạch thu phát RF (analog)
                              - Tớ thấy mấy cái điều chế số 4/8/16/64 QAM như chúng tớ làm là thuộc phần xử lí số tín hiệu và nằm ở băng cơ sở. Với phần này nếu làm cho các ứng dụng phức tạp như OFDM thì nên lập trình trên FPGA (có thể dùng board2 Atera)
                              - Còn phần mạch thu phát RF, như bạn muốn làm ở tần số cỡ 1GHz thì nên dùng các phần mềm thiết kế cao tần RFsim99, ADS (Advanced Design System) vì nó hỗ trợ mô phỏng chính xác hơn. Ah, đặc biệt mấy cái ADC, DAC nếu tự làm thì rất khó đấy vì nó liên quan đến độ nhạy, mà với tần số lấy mẫu lớn thì đúng bó tay luôn tốt nhất là mua IC. Còn mạch trộn thì tùy cấu trúc nhưng cấu trúc đơn giản nhất là mạch trộn đơn biên và phải dùng BJT vì nó có đặc tính tổ hợp tần số. Nói chung phần mạch RF này làm để học thôi chứ nếu để ứng dụng thì mua IC là tốt nhất.
                              Chúc bạn làm tốt!

Comment

Có bạn nào có sơ đồ mạch flip-flop đơn giản chỉ cho mình với nhe! Mình học bên kỹ thuật điện nên không rành về điện tử cho lắm, muốn tìm hiểu để bổ sung kiến thức cho mình mong các bạn giúp đỡ!

Comment

Về tác giả

Collapse

kenjiak Tìm hiểu thêm về kenjiak

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X