Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát QAM _ RF (Mong chị Lan Hương chỉ dẫn giúp em với )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch phát QAM _ RF (Mong chị Lan Hương chỉ dẫn giúp em với )

chào chị Lan Hương. Vừa qua em mới học về máy phát RF.Tuy chỉ mới học về sơ đồ khối tổng quát của máy phát RF.Nhưng em lại muốn đi sâu vào vấn đề này.Em muốn thiết kế 1 mạch phát RF như sau: tín hiệu điều chế QAM, ở tần số RF:1Ghz, với công suất phát: 2W, điện áp nguồn là 12V.
    Đây là một đề tài rất mới đối với em.Mong chị Lan Hương có thế hướng dẫn em thiết kế mạch này.
    Chân thành cám ơn chị.
    (em vẫn chưa tìm cho mình sơ đồ mạch nữa )
    TB: em biết tần số 1Ghz là rất lớn, thậm chí không tưởng, nhưng đã tưởng ra rồi thì cố mà làm thôi.
    YH:
    GM:kenjiak2002@gmail.com

Hi,
    @kenjiak :
    Hình như bạn đã nhờ Anh Quế Dương và hôm nay nhờ Chị LanHương về đề tài này.
    Mình có ý thế này:
    1/Hình như bạn có ý thách đố với Anh QD và chị LH.
    2/Bạn không nói rõ mục đích của bạn mà bạn đang quan tâm:
    a/Mục đích sử dụng.
    b/Bạn không nêu rõ 4QAM hay 8QAM hoặc 18/64QAM.
    c/Module điều chế QAM bạn thiết kế và lắp luôn hay dùng IC MAX23xx.
    Về 2W của tần số 1Ghz thì không thành vấn đề, hiện mình có linh kiện công suất biếu không cho bạn để bạn thiết kế.
    Một ý tưởng bạn nêu ra không ra đầu ra đuôi và bạn nhờ người khác làm giùm, mình nghĩ là khó.
    Thân.
    |

Comment

Em đang lúng túng ở việc nên dùng loại QAM nào.Anh có thể nói cho em biết sự khác biệt của các loại QAM và ứng dụng của nó được không?
      Em muốn lắp ráp các khối module riêng rẽ lại với nhau vì em đang tìm hiểu về điều chế QAM ( nhưng chưa rành lắm)
      Ngoài ra cho em hỏi điều này nữa: tần số sóng mang ở bộ tạo sao động mình nên chọn là bao nhiêu? để khi qua bộ nhân tần mình cho ra tần số 1Ghz là tốt nhất
      YH:

Comment

Hi,
        Mình biết lập trình với một số ngôn ngữ và ứng dụng. Một hôm đẹp trời bỗng dưng mình nghĩ sao người VN mình không lên vũ trụ như người Mỹ nhỉ, thế là mình viết thư cho Bill Gates để nhờ Ngài chủ tịch Microsoft viết cho mình một chương trình để mình thiết kế, tính toán cho tàu vũ trụ của mình. Đến giờ cũng đã lâu nhưng không thấy hồi âm. Có thể:
        1/Ngài Bill Gates quá bận.
        2/Có thể ý tưởng mình chưa tới.
        nên Ngài quên luôn và với bạn có thể giống như mình là trường hợp 2.
        Thân.
        |

Comment

hic có lẽ vậy quá.Em phải bổ sung kiến thức rồi mới dám ý tưởng lại lần nữa quá.Nhưng theo anh thì mạch phát RF này phải cần bổ sung những dữ liệu gì nũa? ( loại diều chế ,....)
          YH:

Comment

Hi,
            Theo mình là bạn đang học, vậy môi trường gần nhất là thầy đang dạy bạn và nhóm bạn của bạn. Các bạn nên thảo luận về đề tài của bạn và nhờ thầy giúp là nhanh nhất. Sau đó trong quá trình thực nghiệm bạn thắc mắc điều gì cũng như cần hổ trợ lúc đó diễn đàn có thể giúp bạn trong một chừng mực có thể.
            Hy vọng những gì trả lời bạn làm bạn vừa lòng và không giận.
            Thân.
            |

Comment

sao lại giận??? em hẹp hòi thế sao? Tại em chưa nêu ra đúng câu hỏi thôi mà.Em sẽ nghiên cứu lại.Không hiểu chổ nào em sẽ hỏi tiếp.Mong các anh giúp đỡ
              YH:

Comment

Chào các bạn trẻ , phải nói các bạn bây giờ rất giỏi . Ngồi vào máy tính của thằng con trai đọc mấy bài các bạn viết mà Chú cảm thấy rất khâm phục .

--- Chú đang làm một thiết bị bằng RF (một thiết bị quân sự) có tầm điều khiển từ 1500 đến 3000 km

định vị qua hệ thống định vị Traxar .

Không biết mấy cái QAM , QPSK.. mà mấy cháu đề cập khi tăng công suất đủ lớn có làm được không nhỉ ???

Rất mong có người hiểu được hệ thống hợp tác giúp đỡ .
                Attached Files
                Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Tròy ... vãi hàng . Càng ngày có càng nhiều cao nhân xuất hiện .

@ Tới các bác : Các bác dạo này đá xoáy nhau kinh thế !!!
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

@cảnhsát : Chào bác,
                    Cháu không hiểu ý bác, điện thoại di động của cháu gọi đi Mỹ được vậy cháu đâu cần nâng công suất máy của cháu. Thiết bị của bác thông qua hệ thống định vị Traxar (theo như bác nói) cháu hiểu là phải qua vệ tinh. Vậy nâng công suất lên để làm gì?.
                    Bác có thể giãi thích rõ ràng hơn được không?.
                    Cám ơn bác.
                    |

Comment

Từ những thiếu xót trong kiến thức, nhờ sự nhăc nhở của anh VinhNhaTrang, em đã tìm hiễu và tích lũy được 1 ít kiến thức, em xin được trình bày ra, những chỗ nào còn thiếu xót mong ae đóng góp dùm:

(em xin được up file sơ đồ khối máy phát 8-QAM như sau)
                      - bộ tách dùng: D-Flip Flop
                      - bộ chuyển đổi 2 sang 4: dùng mạch D/A
                      - bộ dịch pha :dùng R-C hoặc L-C
                      - bộ tạo dao động nội: mạch 3 điểm điện dung
                      - bộ tổng : chưa biết??
                      - bộ nhân: dùng FET , kết hợp với LPF, để lấy thành phần hài thấp ( tín hiệu ra sẽ triệt sóng mang)
                      Attached Files
                      YH:

Comment

Nguyên văn bởi kenjiak Xem bài viết
                        Từ những thiếu xót trong kiến thức, nhờ sự nhăc nhở của anh VinhNhaTrang, em đã tìm hiễu và tích lũy được 1 ít kiến thức, em xin được trình bày ra, những chỗ nào còn thiếu xót mong ae đóng góp dùm:

(em xin được up file sơ đồ khối kèm theo)
                        - bộ tách dùng: D-Flip Flop
                        - bộ chuyển đổi 2 sang 4: dùng mạch D/A
                        - bộ dịch pha :dùng R-C hoặc L-C
                        - bộ tạo dao động nội: mạch 3 điểm điện dung
                        - bộ tổng : chưa biết??
                        - bộ nhân: dùng FET , kết hợp với LPF, để lấy thành phần hài thấp ( tín hiệu ra sẽ triệt sóng mang)

--- Bạn định tính làm bằng linh kiện rời rạc , không dùng IC ??? E rằng rất vất vả .

Nếu chỉ là ứng dụng mua mấy con IC chức năng chuyên dụng của maxim , philips làm cho nhanh .
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

@kenjiak :
                          Đề tài của bạn, với bản thân mình cũng thấy khó vì bạn muốn lập luôn một phòng thí nghiệm trong khi kiến thức còn quá hạn chế (làm gì có 18QAM như mình cố tình trả lời lần trước).
                          Hiện những gì bạn muốn nó đã tích hợp vào chip hết rồi.
                          Mình góp ý thế này :
                          1/Bạn cần củng cố kiến thức thật vũng về lý thuyết của vấn đề bạn quan tâm.
                          2/Bạn chọn lựa giãi pháp nào thích hợp với điều kiện của mình nhất.
                          VD sao bạn không ứng dụng ASK và PSK ------> điều chế biên độ cầu phương QAM nhỉ.
                          Nếu bạn chuyển sang hướng đơn giản hơn hy vọng sẽ có nhiều anh, chị giúp bạn.
                          Thân.
                          |

Comment

Nguyên văn bởi VinhNhaTrang Xem bài viết
                            @kenjiak :
                            Đề tài của bạn, với bản thân mình cũng thấy khó vì bạn muốn lập luôn một phòng thí nghiệm trong khi kiến thức còn quá hạn chế (làm gì có 18QAM như mình cố tình trả lời lần trước).
                            Hiện những gì bạn muốn nó đã tích hợp vào chip hết rồi.
                            Mình góp ý thế này :
                            1/Bạn cần củng cố kiến thức thật vũng về lý thuyết của vấn đề bạn quan tâm.
                            2/Bạn chọn lựa giãi pháp nào thích hợp với điều kiện của mình nhất.
                            VD sao bạn không ứng dụng ASK và PSK ------> điều chế biên độ cầu phương QAM nhỉ.
                            Nếu bạn chuyển sang hướng đơn giản hơn hy vọng sẽ có nhiều anh, chị giúp bạn.
                            Thân.
                            Em làm về máy phát 8-QAM mà , 4 bit trên 4 bit dưới (mà làm gì có 18-QAM đâu), với lại yêu cầu của thầy em đề ra là phải làm mạch điều chế QAM bằng analog, (trong phần điều chế em vừa đề ra ở trên chỉ có khúc đầu từ luồng dữ liệu vào tới bộ tăng mức 2 sang 4 là digital, còn phần sau là analog) chứ dùng IC thì đơn giản hóa rồi. Em cũng muốn đơn giản dễ làm, nhưng yêu cầu của ông thầy cao quá.Thầy là vua mà
                            Em không làm mạch thực tế, vì tại VN thì khó mà tìm được những linh kiện có thể đáp ứng được công suất cao như đề tài của em đang làm. Vì vậy em chỉ tính toán và mô phỏng
                            Mong mọi người góp ý cho em. EM chỉ áp dụng những kiến thức mình học được từ sách giáo trình trong chuyên ngành mà em vừa được học. Vì thế không tránh khỏi sai xót, và khác biệt so với thực tế.

TB: em đoc trong một topic nào đó thấy anh VinhNhaTrang nói sẽ tặng free bộ kit, anh có thể tặng em 1 bộ với được không? Nó sẽ giúp ích cho em rất nhiều trong việc nghiên cứu và học tập.
                            Last edited by kenjiak; 18-04-2008, 20:38.
                            YH:

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              --- Bạn định tính làm bằng linh kiện rời rạc , không dùng IC ??? E rằng rất vất vả .

Nếu chỉ là ứng dụng mua mấy con IC chức năng chuyên dụng của maxim , philips làm cho nhanh .
                              Thưa anh, em nghĩ nếu có thể ứng dụng IC vào mạch thì em cũng có thể tính toán được mạch này với thông số của những linh kiện rời rạc
                              Đang rất vất vả đây nhưng không làm thì "rớt"
                              Nhưng với từng module này, có những chỗ em vẫn chưa biết nên xử lý như thế nào, ví dụ như bộ nhân và bộ tổng.
                              Nêu ta đưa thẳng fc=1Ghz vào bộ tạo dao động nội, thì tín tín hiệu ra khỏi bộ nhân cần có 1 bộ lọc LPF.
                              Em dùng FET để làm bộ nhân???????( FET có thể làm bộ mixer được mà)
                              Còn bộ tồng thì chưa biết lấy mạch gì để trộn hai tín hiệu sine và cosine ????
                              Mong ae góp ý
                              Last edited by kenjiak; 18-04-2008, 20:43.
                              YH:

Comment

Về tác giả

Collapse

kenjiak Tìm hiểu thêm về kenjiak

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X