Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dùng RF điều khiển motor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dùng RF điều khiển motor

Mình muốn làm một bộ thu phát Rf đơn giản để điều khiển chiều quay của motor,bấm nút left thì motor quay thuận,bấm right thì motor quay theo chiều ngược lại,các bác hướng dẩn dùm,có sơ đồ luôn nhé.Cám ơn trước các bác

có nhiều cach lắm. em có thể mua mô dun thu phát của quế dương về kết hợp với 2 con mã hóa và giải mã pt2262 và pt2272 hai con này có thể điều khiển on và off được động cơ.
    em vào luồng này của bác quế dương để xem chi tiết.
    chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi hocnghedt Xem bài viết
      Mình muốn làm một bộ thu phát Rf đơn giản để điều khiển chiều quay của motor,bấm nút left thì motor quay thuận,bấm right thì motor quay theo chiều ngược lại,các bác hướng dẩn dùm,có sơ đồ luôn nhé.Cám ơn trước các bác
      Xe Điều khiển từ xa (đồ chơi) của TQ cũng theo nguyên tắc này để ĐK tới,lui.

Comment

Nguyên văn bởi anhthacgian Xem bài viết
        Xe Điều khiển từ xa (đồ chơi) của TQ cũng theo nguyên tắc này để ĐK tới,lui.
        mình kiếm dc bộ thu của đồ chơi TQ ic nó là:
        RX-2
        40927287
        minh tra dataset ko có,và mình ko biết mạch phát nó thế nào nửa,có bác nào có cho mình xin phần phát đi,hoặc bộ thu phát khác củng dc,miển đơn giản dể tìm linh kiện và rẻ tiền là được.cám on các bác nha

Comment

RX-2
          40927287
          minh tra dataset ko có,và mình ko biết mạch phát nó thế nào nửa,có bác nào có cho mình xin phần phát đi,hoặc bộ thu phát khác củng dc,miển đơn giản dể tìm linh kiện và rẻ tiền là được.cám on các bác nha
          con này ko có đâu u ơi . Để làm đc RF là 1 vấn đề đó , khó là chỗ cân chỉnh cuộn cảm thui , chứ mạch ko phức tạp , bên luồng "LAn HƯơng trả lời" có đầy đó

Comment

RX-2
            40927287
            Vào đây chưa ?
            http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=4132&page=5
            Về mạch ĐK vô tuyến :Lan Hương, Quế Dương & 1 số bạn có đề cập rất nhiều trên diễn đàn - chịu khó tìm đi rồi hỏi .
            Thân !

Comment

Mình mua bộ thu phát on/off ngoài chợ NT bị xóa số ic nhưng mình đoán nó là cặp PT2262 va 2272.Khi nhấn nút on thì chân 10 cao chân 11 thấp ,khi nhằn off thì ngược lại.Vậy làm thế nào để mổi lần nhấn thì motor chạy và thả ra thì motor ngừng,các bác chỉ dùm nha vì em còn non lắm các bác thông cảm

Comment

Mình mua bộ thu phát on/off ngoài chợ NT bị xóa số ic nhưng mình đoán nó là cặp PT2262 va 2272.Khi nhấn nút on thì chân 10 cao chân 11 thấp ,khi nhằn off thì ngược lại.Vậy làm thế nào để mổi lần nhấn thì motor chạy và thả ra thì motor ngừng,các bác chỉ dùm nha vì em còn non lắm các bác thông cảm
                Bạn xem ở phần thu con nào có 18 chân , có nhiều chân để set mã ( chân 1 đến 8 ) thì đó là PT2272 .

Lấy chân 17 để điều khiển bộ kích motor , khi ấn nút motor quay , nhả tay motor dừng .
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  Bạn xem ở phần thu con nào có 18 chân , có nhiều chân để set mã ( chân 1 đến 8 ) thì đó là PT2272 .

Lấy chân 17 để điều khiển bộ kích motor , khi ấn nút motor quay , nhả tay motor dừng .
                  Chỉ quay có 1 chiều lảm sao để để đổi chiều quay bằng 2 nút nhấn on/off (on chiều thuận,off ngược lại)các bác cứu dùm với

Comment

Chỉ quay có 1 chiều lảm sao để để đổi chiều quay bằng 2 nút nhấn on/off (on chiều thuận,off ngược lại)các bác cứu dùm với
                    Bạn dùng cầu H.
                    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                      Bạn dùng cầu H.
                      cầu H thì chân điều khiển ở mứ H thì quay thuận,mức L thì ngược lại,vậy khi ta ko nhần nút on/off thì chân 17 ở mức L vậy là motor quay theo chiều ngược lại,còn nếu kết hợp chân giửa chân 10 ,11 thì mình ko biết làm sao,Bác cứu dùm với vì em còn non lắm,bác vẽ cho 1 sơ đồ nào đó đi,em chỉ sử dụng motor 9v.Nhấn on tho quay thuận,off thì quay ngược thả tay ra thì motor ngừng quay.Em gắp lắm rồi các bác ơi

Comment

cầu H thì chân điều khiển ở mứ H thì quay thuận,mức L thì ngược lại,vậy khi ta ko nhần nút on/off thì chân 17 ở mức L vậy là motor quay theo chiều ngược lại,còn nếu kết hợp chân giửa chân 10 ,11 thì mình ko biết làm sao,Bác cứu dùm với vì em còn non lắm,bác vẽ cho 1 sơ đồ nào đó đi,em chỉ sử dụng motor 9v.Nhấn on tho quay thuận,off thì quay ngược thả tay ra thì motor ngừng quay.Em gắp lắm rồi các bác ơi
                        vì cái này không thuộc lĩnh vực nên bác qua bên box kỹ thuật số rồi hỏi .

--- Nó cũng cir là kết hợp mấy cái cổng logic thôi mà .

Chẳng hạn dùng chân 17 và chân 10 đưa vào một cổng logic AND (7408 ) khi bấm nút , chân 17 có H , chân 10 có H ===> đầu ra H ( quay thuận )

kết hợp chân 17 và chân 11 vào một cổng AND khác (7408 có 4 AND)

bấm nút , chân 17H , chân 11H ==> quay ngược.

--- Không bấm nút nào ===> đầu ra 2 cổng AND = L ===> motor dừng .

Đơn giản vậy thôi .

Comment

Về tác giả

Collapse

hocnghedt Tìm hiểu thêm về hocnghedt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X