Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ tư vấn mua module RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ tư vấn mua module RF

Em đang định làm 1 đồ án thu phát dữ liệu từ xa nên cần mua 1 cặp thu phát RF. Điều kiện là tầm thu phát khoảng 1000m và không ảnh hưởng nhiều đến máy phát chính (là bộ điều khiển từ xa bằng sóng radio 2.4Ghz)
    Hiện đang phân vân giữa 2 loại này:
    Bộ thứ nhất dùng band 2.4Ghz
    NRF24L01 Wireless Transmission Module w/ Antenna - Green - Worldwide Free Shipping - DX
    Bộ thứ 2 dùng band dưới 1Ghz
    NRF905 Wireless Communication Transmission Module for Arduino - Worldwide Free Shipping - DX

Đây là thông số mẫu của đồ án đang có trên thị trường:
    FPV Radio Telemetry Kit - 915Mhz

Các bác tư vấn xem loại nào dùng tốt, ít nhiễu, giao tiếp dễ dàng, tốc độ dữ liệu không cần cao, loại khác 2 cái trên cũng được, mua ở taobao hay ebay đều được (mấy cha VN có nhiều module mà bán mắc quá)

Nguyên văn bởi spy004 Xem bài viết
    Em đang định làm 1 đồ án thu phát dữ liệu từ xa nên cần mua 1 cặp thu phát RF. Điều kiện là tầm thu phát khoảng 1000m và không ảnh hưởng nhiều đến máy phát chính (là bộ điều khiển từ xa bằng sóng radio 2.4Ghz)
    Hiện đang phân vân giữa 2 loại này:
    Bộ thứ nhất dùng band 2.4Ghz
    NRF24L01 Wireless Transmission Module w/ Antenna - Green - Worldwide Free Shipping - DX
    Bộ thứ 2 dùng band dưới 1Ghz
    NRF905 Wireless Communication Transmission Module for Arduino - Worldwide Free Shipping - DX

Đây là thông số mẫu của đồ án đang có trên thị trường:
    FPV Radio Telemetry Kit - 915Mhz

Các bác tư vấn xem loại nào dùng tốt, ít nhiễu, giao tiếp dễ dàng, tốc độ dữ liệu không cần cao, loại khác 2 cái trên cũng được, mua ở taobao hay ebay đều được (mấy cha VN có nhiều module mà bán mắc quá)
    Ờ ... ! ... Họ đi buôn thì phải vốn, lãi
    - bên chế tạo, sản xuất thì phải trả lương kỹ thuật, nghiên cứu, lắp ráp ..v.v đủ thứ.
    Một sản phẩm công nghệ, kỹ thuật thì đừng nói từ đắt ... đừng so Iphone Apple với HiPhone của Anh Bình ( dù 2 cái giống nhau ) . - Không bàn tới giá nữa , nói về mấy cái module trên :

hai cái đầu thì chắc được 100 - 200m là kịch lõ , ( nhưng 1 cái ở Band 2,4G nên không sài được) cái sau band 915 vào đúng đường của thằng VINAPHONE ... nếu không bị đập vỡ mồm thì cũng có thể bị nhiễu mà không chạy được xa . ( và với CS như vậy ở VN ăn 1000m là hơi khoai ).
    --- Mua rồi về dùng là biết đắt rẻ thế nào ngay thôi mà
    ở VN ngoài dùng band của bọn hàng không ( cái này thì dễ đi tù ) ... thì band 315, 433 vẫn là lành nhất.
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cảm ơn bác queduong đã tư vấn, đắt rẻ là chuyện thuận mua vừa bán thôi, cái này em đang chế thử nghiệm nên chắc phải mua vài cái, đỡ bi nhiêu hay bấy nhiu.
      Có phải ý bác là phải mua bộ thứ 2 với band 315 hoặc 433 đúng ko ạ? chip nrf905 nó bảo phát-thu lên đến 1000m(ở tốc độ truyền thấp nhất), nhưng hàng anh Bình thì chỉ hy vọng được tầm 200-300m thôi. Với lại cái này dùng thu thập dữ liệu nên bị gián đoạn ít cũng không sao.
      Nhờ bác tư vấn thêm các loại khác phù hợp nhu cầu truyền dữ liệu trong phạm vi dưới 1000m, tốc độ không cần cao.

Comment

Cảm ơn bác queduong đã tư vấn, đắt rẻ là chuyện thuận mua vừa bán thôi, cái này em đang chế thử nghiệm nên chắc phải mua vài cái, đỡ bi nhiêu hay bấy nhiu.
        Có phải ý bác là phải mua bộ thứ 2 với band 315 hoặc 433 đúng ko ạ? chip nrf905 nó bảo phát-thu lên đến 1000m(ở tốc độ truyền thấp nhất), nhưng hàng anh Bình thì chỉ hy vọng được tầm 200-300m thôi. Với lại cái này dùng thu thập dữ liệu nên bị gián đoạn ít cũng không sao.
        Nhờ bác tư vấn thêm các loại khác phù hợp nhu cầu truyền dữ liệu trong phạm vi dưới 1000m, tốc độ không cần cao.
        với CS đầu ra +10dBm mà độ nhạy thấp -100dBm ... thu phát ở VN mình thì được 150m đã là may !

bạn nên dùng những module nào có độ nhạy tầm -110dBm trở lên ... với công suất >100mW band tần 433Mhz ( Band này hiện tại khá ít nhiễu ) ... ở VN khoảng cách thực tế có ít vật cản cũng cỡ 200-300m OK.
        ( còn những band tần từ 880 - 2000 Mhz thuộc GSM , di động ở VN chắc sẽ bị nhiễu rất mạnh) ... band 2,4G nếu trong thành phố thì gặp phải mạng lưới WIFI , bluetooth ... ở tần này nên khó mà sài tốt được vì mật độ nhiễu lớn
        - Nếu mua hàng nước ngoài ( ebay) hoặc hàng của anh Bình ... thì nên search cái nào band 433 tầm 3000m ... về VN nó xuống tầm vài trăm m ngay. Giá những loại này ( dao động từ vài ba trăm -> tiền triệu / 1 module )
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

bác QD cho em hỏi, em muốn điều khiển tốc độ của motor DC từ xa bằng PMW thì cách thức của nó như thế nào. cụ thể là em có mạch pmw đơn giản bằng 555. vậy làm sao em truyền tín hiệu pmw vào bộ phát RF, và phần thu em sẽ mắc ra sao để đưa ra motor. từ trước giờ em chỉ xài mấy con ON/OFF đơn giản 2262/2272 thôi. bác có bộ thu phát nào có chức năng như thế không.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
            với CS đầu ra +10dBm mà độ nhạy thấp -100dBm ... thu phát ở VN mình thì được 150m đã là may !

bạn nên dùng những module nào có độ nhạy tầm -110dBm trở lên ... với công suất >100mW band tần 433Mhz ( Band này hiện tại khá ít nhiễu ) ... ở VN khoảng cách thực tế có ít vật cản cũng cỡ 200-300m OK.
            ( còn những band tần từ 880 - 2000 Mhz thuộc GSM , di động ở VN chắc sẽ bị nhiễu rất mạnh) ... band 2,4G nếu trong thành phố thì gặp phải mạng lưới WIFI , bluetooth ... ở tần này nên khó mà sài tốt được vì mật độ nhiễu lớn
            - Nếu mua hàng nước ngoài ( ebay) hoặc hàng của anh Bình ... thì nên search cái nào band 433 tầm 3000m ... về VN nó xuống tầm vài trăm m ngay. Giá những loại này ( dao động từ vài ba trăm -> tiền triệu / 1 module )
            Ối giời ơi,Tìm đâu cho xa,a DƯƠNG nhà mềnh cũng làm đc mà.pk nè ?
            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
              bác QD cho em hỏi, em muốn điều khiển tốc độ của motor DC từ xa bằng PMW thì cách thức của nó như thế nào. cụ thể là em có mạch pmw đơn giản bằng 555. vậy làm sao em truyền tín hiệu pmw vào bộ phát RF, và phần thu em sẽ mắc ra sao để đưa ra motor. từ trước giờ em chỉ xài mấy con ON/OFF đơn giản 2262/2272 thôi. bác có bộ thu phát nào có chức năng như thế không.
              Đương nhiên là có . Những module này thường dùng MCU + chip RF tốc độ cao để xử lý . Bạn cần bao nhiêu kênh PMW đầu ra ? Những module này có giá thành khá cao ( do chip MCU loại chuyên dụng với các module PWM để điều khiển motor ... VD như dòng dsPic ( 3010) thì có thể hỗ trợ 6 PWM ... giá chip vài chục k , còn từ 8 PWM trở lên chip có giá gần 300k/1 con + thêm RF.

- việc bạn đưa PWM trực tiếp từ 555 vào RF ( thì cũng có nhưng rất ít module có khả năng hỗ trợ đưa xung trực tiếp với độ điều xung dài ngắn ) ( do bị giới hạn bởi setting trong các chip RF )

- Ở bài toán bạn cần PWM đầu ra và điều khiển từ xa sẽ có 1 vài cách :

1) Với các module RF rẻ tiền ( loại OOK tốc độ thấp ) : Dùng MCU mã hóa/ giải mã ( cái này bắt buộc ). MCU phải có ADC và PWM ( tùy số kênh mà chọn ADC , PWM tương ứng ). Điểm hạn chế của các module tốc độ thấp này là : Bị mất mã hóa/ giải mã , điều khiển ( truyền dữ liệu ) theo dạng log , update ... khi có giá trị PWM mới thì tự động cập nhật và đưa PWM đầu ra.
              VD về lập trình :
              + đọc ADC ( ADC chỉnh bằng biến trở ( vặn ) chẳng hạn
              + lưu giá trị ADC , dữ liệu vào mảng ( buffer )
              + mã hóa ( chẳng hạn đơn giản là Manchester )
              + truyền tín hiệu qua mạch RF
              ở bên thu :
              + thu tín hiệu và giải mã ( được mảng dữ liệu ở bên phát )
              + lấy giá trị ADC ở mảng đã thu được
              + đưa giá trị này vào PWM để điều khiển đầu ra
              2) với các module RF tốc độ cao cũng làm như trên nhưng không phải qua khâu mã hóa/ giải mã ( vì những loại này đều có mã hóa/ giải mã tích hợp bên trong ( điều khiển gần như tốc độ tức thời ). Có thể dùng được cả servo

- Ngoài các cách trên để điều khiển RC - mô hình thì còn có 1 vài loại khác điều khiển như kiểu PPM , PCM mã để điều khiển ... thường dùng cho Servo là chủ yếu !... đặc điểm dùng PPM thì các xung đưa ra trực tiếp ... việc xử lý xung có thể ở khâu thu nhận . khác PWM cần bộ đệm.

- Tùy thuộc vào mạch driver của động cơ mà có thể dùng kết hợp các phương pháp !

Comment

Chắc lại phải từ bỏ dự án DIY này rồi, nhập module về lên đến tiền triệu thì mua cái sp hoàn chỉnh cho xong. Hixx
                Quanum 2.4Ghz Telemetry System (Volt/Amp/Temp/mAh) V3.0
                Thanks các bác đã quan tâm và tư vấn. Chắc phải suy nghĩ thêm về tính khả thi và hiệu quả kinh tế của đề tài thôi.

Comment

Ở đây có tất cả những cái bác cần, kể cả những hệ thống hoàn chỉnh. Giá thành không quá cao.
                  Radios & Receivers>2.4Ghz OrangeRX

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                    Ối giời ơi,Tìm đâu cho xa,a DƯƠNG nhà mềnh cũng làm đc mà.pk nè ?
                    - Sợ bạn ý chê hàng VN

chứ dùng thằng Dmi32 - high power của mình ... công suất cả W, độ nhạy tốt - lại test thực tế rồi thì cần gì tư vấn.
                    --- Mấy cái module mà bạn ấy hỏi tư vấn ở trên, có những cái chưa cõng thêm con MCU giao tiếp mã/ giải mã .
                    ( những giao tiếp này thường SPI ...+ 1 mớ tài liệu ) ... không rành về coding ... thì cũng hơi mệt với mấy em nó.

- giá 9$ + shipping + MCU ( chắc tầm vài va chục k)+ code + time = không biết có rẻ nếu chỉ để ứng dụng???

Comment

Chắc lại phải từ bỏ dự án DIY này rồi, nhập module về lên đến tiền triệu thì mua cái sp hoàn chỉnh cho xong. Hixx
                      Quanum 2.4Ghz Telemetry System (Volt/Amp/Temp/mAh) V3.0
                      Thanks các bác đã quan tâm và tư vấn. Chắc phải suy nghĩ thêm về tính khả thi và hiệu quả kinh tế của đề tài thôi.
                      - đúng vậy ... làm module rời rạc ( nhất là đề tài ) thì đương nhiên tốn kém rồi . Còn mua sản phẩm công nghiệp ( hàng thương mại hóa rồi ) thì đương nhiên đẹp , hoàn chỉnh và rẻ hơn vì họ sản xuất số lượng hàng loạt !

--- giống như nếu mua 1 cái điện thoại nokia giá 400 - 500k đầy đủ chức năng nhưng chỉ mua 1 cái module GSM ... cũng có giá 900k ... Mà vẫn phải dùng ... vì không tận dụng hay làm sản phẩm được.
                      Nếu đề tài của bạn được phép dùng sản phẩm thương mại thì ... Nên dùng ( vừa đỡ kinh phí , lại chuẩn hóa nữa ) - đẹp thì đương nhiên ( vì hàng thương mại mà ).

Comment

Ở đây có tất cả những cái bác cần, kể cả những hệ thống hoàn chỉnh. Giá thành không quá cao.
                        Radios & Receivers>2.4Ghz OrangeRX
                        mình ko rành mua hàng trên mạng ở các trang nước ngoài

Comment

yêu cầu của em là thế này bác QD, em chỉ cần bộ phát tầm xa chừng 50-100m thôi, trên bộ phát có vulum ( chỉnh tốc độ), mạch thu đưa ra chạy 1 motot 12v. khi chỉnh vulum thì tốc độ motor thay đổi.

với yêu cầu trên bác cho em giải pháp ngon bổ rẻ và cho em biết tổng thiệt hại là bao nhiu ạ. ah...em là con gà về lập trình nha bác.

Comment

Hehe, em hok dám chê hàng VN hay hàng anh Bình. Thực tế là chỉ cần quan tâm mạch đáp ứng yêu cầu là xài thôi. Em đã từng xài nhiều mạch do người VN làm và rất hài lòng với mức giá thậm chí rẻ hơn hàng Tàu.
                            Cụ thể thì em định gắn bộ phát này kèm 1 con MCU để theo dõi vài thông số trên máy bay mô hình như điện áp pin, vòng tua cánh. Do gắn trên mô hình nên năng lượng mang đi là hữu hạn, trọng thượng thì càng nhẹ càng tốt. Tính ra nếu mua 1 cặp thu phát hết 500k; linh kiện, mcu, pcb, LCD chừng 300k-400k. Tính ra gần bằng bộ telemetry thành phẩm (ship về VN khoảng 1200k) chưa kể hiệu quả không bằng do sai số linh kiện, chế tạo, thử nghiệm...Nếu prototype chỉ dừng lại ở mức giá 1/2 giá sp thị trường thì còn hứng mà nghiên cứu.

Comment

yêu cầu của em là thế này bác QD, em chỉ cần bộ phát tầm xa chừng 50-100m thôi, trên bộ phát có vulum ( chỉnh tốc độ), mạch thu đưa ra chạy 1 motot 12v. khi chỉnh vulum thì tốc độ motor thay đổi.

với yêu cầu trên bác cho em giải pháp ngon bổ rẻ và cho em biết tổng thiệt hại là bao nhiu ạ. ah...em là con gà về lập trình nha bác.
                              Bác ko rành lập trình thì phải mua mấy bộ sp làm sẵn thôi. Bác phải cho biết tổng số kênh PWM cần dùng, dùng để làm j?. Các bộ điều khiển từ xa chuẩn thường cho ra xung PWM chu kỳ 20ms, độ rộng từ 1ms-2ms (xung servo), thêm bộ điều tốc (công suất) để lái motor. Nếu ko ship được thì VN vẫn bán đầy(tuy hơi mắc)
                              M
                              Combo TX+RX | Luanairmodels

Comment

Về tác giả

Collapse

spy004 Tìm hiểu thêm về spy004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X