Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người giải đáp giúp mình với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người giải đáp giúp mình với!

Mọi người ơi cho mình hỏi những linh kiện trong hình là gì với?
    Mình biết được vài cái thôi:
    1. Tụ xoay: nhưng nó có 6 chân/2 hàng. Hình như 1 hàng FM, 1 hàng cho AM, 2 chân giữa nối GND, còn 2 đầu mỗi hàng nối thế nào vậy nhỉ?
    2. Cuộn dây này làm gì vậy nhỉ? có phải cộng hưởng cho FM ko?
    3. còn cái này thì chịu? Có phải nó là cái gì đó dùng để khuếch đại ko?
    4. cái này cũng chịu nữa? có phải là thạch anh ko nhỉ? vậy sao ko có ghi tần số?
    5. con ic này dùng để tách sóng của FM? nó có dùng cho AM ko nhỉ?
    6,7. còn cái cuộn dây này lam j nhỉ?
    8,9. cài này không biết?
    10. không biết luôn?
    11, 12. 2 con tran này dùng để KĐ gì nhỉ?

- À còn cái cuộn dây trên lõi ferit nữa. có 4 đầu dây mà sao nó thông với nhau hết vậy nhỉ? không phải là 4 đầu = 2 cuộn dây, 1 dùng cho cộng hưởng, 1 dùng cho dao động nội ah? mà nó dùng riêng cho AM phải không nhỉ?

Cảm ơn mọi người nhiều!
    Attached Files

Nguyên văn bởi nhthucdtvt Xem bài viết
    Mọi người ơi cho mình hỏi những linh kiện trong hình là gì với?
    Mình biết được vài cái thôi:
    1. Tụ xoay: nhưng nó có 6 chân/2 hàng. Hình như 1 hàng FM, 1 hàng cho AM, 2 chân giữa nối GND, còn 2 đầu mỗi hàng nối thế nào vậy nhỉ?
    2. Cuộn dây này làm gì vậy nhỉ? có phải cộng hưởng cho FM ko?
    3. còn cái này thì chịu? Có phải nó là cái gì đó dùng để khuếch đại ko?
    4. cái này cũng chịu nữa? có phải là thạch anh ko nhỉ? vậy sao ko có ghi tần số?
    5. con ic này dùng để tách sóng của FM? nó có dùng cho AM ko nhỉ?
    6,7. còn cái cuộn dây này lam j nhỉ?
    8,9. cài này không biết?
    10. không biết luôn?
    11, 12. 2 con tran này dùng để KĐ gì nhỉ?

- À còn cái cuộn dây trên lõi ferit nữa. có 4 đầu dây mà sao nó thông với nhau hết vậy nhỉ? không phải là 4 đầu = 2 cuộn dây, 1 dùng cho cộng hưởng, 1 dùng cho dao động nội ah? mà nó dùng riêng cho AM phải không nhỉ?

Cảm ơn mọi người nhiều!
    1) Chân giữa là chân chung ... các chân còn lại kết hợp với chân giữa tạo thành các cặp tụ có thể điều chỉnh
    - Bên nào có cặp tụ điện lớn hơn bên đó có thể là AM, ngược lại là FM ( cần đo đạc, xem sơ đồ kết nối cụ thể trong từng mạch ).
    2) Cuộn dây đó dùng cho FM ( có thể đó là cuộn OSC - dao động nội) ... sao không tra datasheet con IC CD2003GP kia ... xem đường mạch vị trí nó là cái gì !!!
    3) cái này không dùng để khuếch đại , đó là lõi trung tần ( có thể điều chỉnh ) bên trong cấu tạo chỉ gồm dây + tụ ( hoặc không có tụ điện ) ... quấn vào cái lõi ferrit ... nắp ferrit có thể xoay để hiệu chỉnh để hiệu chỉnh giá trị L . ( Xem cơ bản về cuộn cảm có lõi ferrit điều chỉnh ), lõi trung tần này có thể làm cộng hưởng dao động , lọc tần , cách ly .v.v
    4) Cái này thì chắc đúng là thạch anh rồi ... Mà tại sao phải ghi tần số ( nhà sản xuất người ta không muốn ghi ) thì cũng đành chịu ( ghi hay không ghi là quyền của họ ) có lẽ nếu bạn biết được nhà sản xuất với con linh kiện đó ... nên viết thư đề nghị " ghi cho tôi cái tần số "
    5) Con IC này là IC chuyên dụng để thu AM/FM ( theo như thông tin trong datasheet ) ... Cái gì cũng DATASHEET hết ... vác datasheet ra coi ==> bên trong nó có mạch tách sóng ( detect ) ,OSC .v.v ... chứ nó không phải cụ thể là mạch tách sóng . ( Tách sóng là thuộc hàng con cháu ... nằm trong cái IC đó , còn IC là thằng bố ( bao bọc tổng hợp nhiều thằng con bên trong ) ... hiểu nôm na như vậy ).
    6,7 ) Có thể đó là mạch lọc thông thấp , lọc dải của FM ( nhằm lọc lấy dải cần thiết ) ( ví dụ dải từ 88 - 108 Mhz ) mục đích chính để tập chung chọn lọc , nâng cao chất lượng thu trong dải tần số nào đó .

8,9 ) Linh kiện mô tả Như câu 3
    10) Chắc đây là cái công tắc chuyển mạch ( có phục hồi vị trí - nhìn thấy có lò xo) , đầu nhựa có thể kéo được để thay đổi các vị trí công tắc ( nhằm chuyển mạch cho các mạch chức năng khác nhau ).
    11, 12 ) Transistor thường dùng để khuếch đại, đóng mở ... thì biết rồi ... còn khuếch đại cái gì mà không có sơ đồ cụ thể thì ... đến thánh cũng chịu .

Chốt lại nó là transistor và dùng để khuếch đại

- À còn cuộn dây trên ferrit: Nào thì cùng À cho nốt ... Cuộn dây trên thanh ferrit thường chủ yếu được dùng cho AM ( trong một số thiết kế khác nhau nó cũng có thể dùng cho FM ) ... dùng cho AM chủ yếu nó làm cộng hưởng ( anten ) và OSC ... Một số thiết kế đặc biệt Dùng cho FM ( chủ yếu là anten ) để làm anten buid in ( không cần dùng anten bên ngoài mà vẫn bắt FM tốt ).

--- Hết !
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

OK, cảm ơn anh đã giải thích nhé. Có gì không hiểu em sẽ hỏi tiếp, hi. Mong mọi người giúp đỡ nhiều.

Comment

Anh queduong ơi, cái lõi trung tần (cuộn dây có lõi ferrit chỉnh được) , nó có 5 chân thì mình kết nối thế nào vậy anh? anh có sơ đồ cấu tạo, sơ đồ đấu dây của nó không cho em xin với. Em lục khắp mà không thấy.
        cảm ơn anh!

Comment

Nguyên văn bởi nhthucdtvt Xem bài viết
          Anh queduong ơi, cái lõi trung tần (cuộn dây có lõi ferrit chỉnh được) , nó có 5 chân thì mình kết nối thế nào vậy anh? anh có sơ đồ cấu tạo, sơ đồ đấu dây của nó không cho em xin với. Em lục khắp mà không thấy.
          cảm ơn anh!
          Cái này thì mình cũng chịu , TOKO một kiểu , murata một kiểu, Tàu Khựa 1 kiểu, hàng tự chế một kiểu .... mỗi hãng mỗi nhà sản xuất nó quy định quấn dây chẳng theo nguyên tắc nào . Chỉ có cách làm thực tế (thực nghiệm, đo đạc )hoặc OEM đặt hàng từ hãng nào đó mang về thì mới biết chính xác
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

ok cảm ơn anh nhé,hi

Comment

Về tác giả

Collapse

nhthucdtvt Tìm hiểu thêm về nhthucdtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X