Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát FM công suất 3W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ai giup giai thich cach tinh H,mH,uH tren cuon cam

em thay co nhieu mach dien hay trong cac bai anh chi gui len DTVN nhg co vai mach ghi tri so la 1 uH len ki hieu cuon cam ma em lai khong biet cuon cam do quan bao nhieu vong day nen mong anh chi giup em tinh so vong dua vao tri so cua cuon cam do.
    Thanks.

Nguoi moi hoc nghe.

Comment

May con Trans ban co the thay bang C535 tan so cung kha cao

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Xin lỗi anh Queduong, em "ngứa miệng" quá nên nói hớt anh bài này.

Muốn chơi điện tử, thì cái trước tiên cần quan tâm là ... bộ nguồn. Một bộ nguồn nắn đủ tốt sẽ làm ta đỡ phải bối rối trong lúc thử đi thử lại mạch điện chúng ta vừa "chế tạo" ra khi chúng ì ạch, rù rè vì nguồn tạo "HUM".

Adaptor dùng các linh kiện lọc thụ động cũng có thể là rất tốt khi dùng mạch lọc Pi với tụ hoá C và cuộn dây shelf L đủ lớn nhưng có phần nặng nề. Gọn nhẹ nhất và có điện áp chủ động là dùng linh kiện tích cực : Op - amp hay transistor công suất vừa phải và điện áp vô cấp như hình kèm theo.

- Trong mạch bên trái, lọc bằng linh kiện thụ động, thì L - C1 là bẫy cộng hưởng tần số 50 Hz, L - C2 là bẫy tần số 100 Hz. Tính toán thì không khó nhưng thực hiện thì ... hơi bị gay go.

- Trong mạch lọc dùng transistor thì cặp darlington C828 - H1061 chạy cực B chung nên tổng trở ra rất bé và là một nguồn rất tốt. Biến trở 5K dùng để chỉnh điện thế ngõ ra. Tụ 100MF và 103 (10n) dùng để lọc bỏ nhiễu tần thấp và tần cao trên nguồn. Mạch dễ ráp, dễ chạy và rất ổn định.

Ngoài ra còn có những mạch lọc khác dùng transistor, Op - Amp hay đơn giản là dùng IC ổn áp loại LM 7XX (XX là điện thế output), nếu cần thì em sẽ post lên.

Lan Hương.
        Chào bạn lanhuong ! Cái link của hình mạch lọc vào ổn áp có thể điều chỉnh áp ngõ ra của bạn chết rồi nên ko thấy hình dc nữa. Bạn có thể pót lại cái hình dc ko ?
        Cám ơn bạn !

Comment

xin cam on ve mach nay
          |

Comment

Mạch lọc nguồn . . .

Xin lỗi đã chậm quá. Lan Hương không đọc kỹ bài đây mà ... Xin chuộc lỗi đây.

Mạch lọc nguồn :

Lan Hương.

Comment

Uhm... cám ơn bạn lanhuong (Lan Hương ?) và mọi người đã góp ý cho mình...nhiều nha !

Comment

Có mạch phát rùi nhưng chưa có mạch thu.....Bác nào có thì Post cho anh em zới..!!!

Comment

Mạch thu cực kỳ dễ làm.

Em viết cái "tít" e là hơi bạo phổi, các anh chớ cười nha.
                  FM vẫn "ngán" nhất phần tách sóng, vì các cuộn dây của nó ... hơi bị khó. Vì vậy em tập trung vào FM Detector. Còn phần dao động + trộn tần (Local Oscillator & Mixer) để có IF thì em cho là dễ dàng quá mà.

Đây là mạch tách sóng FM dùng IC số, và em thấy rắng chất lượng tách sóng FM thật hoàn hảo, không khác gì khi so với mạch tách sóng khác rất phức tạp khi dùng cuộn dây và diod. Mạch như sau :

- Mạch này tách sóng trung tần ~ 10,7MHz --> 11 MHz, chỉ dùng SN7401, là IC 4 cổng NAND, giá 2500 đ/ con. Chiết áp 1K để chỉnh tần số trung tâm và chiết áp 10K dùng cho ghim dải thông tần PLL.

- Khi trung tần là 455 KHz thì thay tụ điện 22p thành 560p. Nếu IF là 12 MHz - 13 MHz thì thay 22p thành 15p hay 18p.

- Cân chỉnh :
                  * Phát IF ~ 350 mV / 10,7 MHz -- 11 MHz vào ngã IF in.
                  * Cấp nguồn và chỉnh pot 1K và đo AF ngã ra. Nếu là 1.8 - 2.2 volts DC thì "ăn tiền". Chỉnh chiết áp 10K có thể thay đổi điện áp này khi dùng PLL.

Chúc các anh thành công.

Lan Hương.

Comment

Mọi người cho mình hỏi: mình mua 1 con varicap ( không biết có đúng kô nữa vì người bán nói vậy ) hình hộp màu đen có ghi: V101
                    1A
                    mình đoán là 100pF, dòng tối đa 1A
                    mình không hiểu chữ V có ý nghĩa gì, ai giúp mình nói rõ với.
                    |

Comment

em la nguoi moi vao nghe mong cac anh chi dum em:IF va AF la the nao zoi.

Comment

Nguyên văn bởi sonlun Xem bài viết
                        em la nguoi moi vao nghe mong cac anh chi dum em:IF va AF la the nao zoi.
                        IF là tần số trung tần
                        AF là tần số âm tần

Comment

Cho mình hỏi DuyHiep đã ráp thử mạch trên chưa?Nếu muốn nghiên cứu thì mình phải dùng thiết bị gì làm máy thu.cám ơn.

Comment

em cảm on nhiều nhưng phải thu cai dả

Comment

Mạch tách sóng FM của bạn lanhuong giới thiệu được gọi là Phase-locked loop (PLL) demodulator, mình xin nói thêm về mạch này:
                              Mạch này dùng 4 cổng NAND SN7401 tách tín hiệu điều chế FM ra cho âm tần theo kiểu so pha, dùng một tín hiệu dao động tại chổ có cùng tần số, pha với tín hiệu vào so pha với nhau để cho ra âm tần (Lâu quá không xài nên lụt nghề mình viết hơi lủng củng các bạn đừng chê nha), xin post lại hình từ http://web.telia.com/~u85920178/use/fmif-det.htm

Ba cổng a,b,c dùng dao động tại chổ, cổng d so pha sau đó đưa mức áp thay đổi do sự lệch pha của hai tần số về cổng b để giử tần số dao động tại chổ ổn định, nên khi cân chỉnh td 10.7mHz chẳng hạn, bạn đưa đúng tần số sau đó đo tại chân 13 của cổng d theo tác giả thì nó ở trong khoảng 1.8-2.2Vdc và bạn chọn điện áp này làm điểm trung tâm, sau đó bạn chỉnh máy phát sóng lệch lên hoặc xuống vài kHz thì điện áp ra sẽ thay đổi qua lại điểm trung tâm theo độ di tần của máy phát sóng, đó là mạch chạy tốt. Chiết áp 1k dùng tinh chỉnh tần số mạch dao động tại chổ, nếu có máy đo tần số bạn chỉnh chiết áp này để mạch dđ đúng 10.7mHz.
                              Last edited by httung; 21-12-2007, 18:41.

Comment

Đường SEE TEXT nghĩa là sao vậy chị Hương & anh Tùng?

Comment

Về tác giả

Collapse

duyhiep Tìm hiểu thêm về duyhiep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X