Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát FM công suất 3W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi chmt Xem bài viết
    May con Trans ban co the thay bang C535 tan so cung kha cao.
    Còn về cuộn cảm thì thường là người ta dùng cuộn lõi không khí.Quấn từ 7 dến 9.5 vòng (Nếu phát ở tần số khoảng 100MHz) đường kính nhỏ khoảng 3 đến 5mm. Dùng dây sợi 1mm hoặc nhỏ hơn.
    Con transistor ở tần cuối có công suất ra hơn 5W mà tần số cắt hơn 500MHZ đó,và transistỏ tần dao động là transistor vi ba
    Email:

Comment

Bác cho em hỏi, coi như các phần kia ngon hết, chỉ còn cuộn cảm thì khả năng thành công có cao không bác? Em sợ lắm, bác làm nhiều về L chưa cho em xin Email để được chỉ giáo với? Thanks
      Cuộn cảm làm khá khó, chỉ cần sai xót 1 chút là ko được. Bộ tạo dao động cân chính khó ra hình since->rất mất thời gian cân chỉnh.
      Mình đã thử làm FM transmitter nhưng rất khó ra dc vì cuộn cảm và tụ xoay không phối hợp dc. Cần tính lại cuộn cảm , nhưng lại phải để ý đến lõi không khí vì dạng này mới cho ra đc giá trị nhỏ tương ứng với tần số cao của FM.
      Thien thu van co: Yeu la kho!!!
      Van co thien thu: Kho van yeu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Trong mạch này Q1, Q2 chỉ là các mạch KĐ cao tần chế độ A bình thường, còn tín hiệu Audio được đưa vào trực tiếp của transisto dao động động điều chế.
        Các cặp L8 &C21, L4 &C23, L6 &C22 có phải là để tạo dao động ko? Nếu như thế thì các tụ chỉnh C21, C22, C23 phải là tụ đồng chuyển (Nếu dùng tụ xoay). Mặt khác các cuộn cảm L8, L6, L4 phải cùng có giá trị (Điều này hơi khó thực hiện). Bởi vì nếu các cặp đó ko cùng giá trị thì nó sẽ xinh ra các tần số khác nhau (ko biết điều này có ảnh hưởng đến mạch ko nhỉ?)

Làm cách nào để các tầng khuếch đại này có cùng tần số cộng hưởng đc?

Ở đây Q3 chắc là dùng để khuếch đại tín hiệu Audio vào, vậy Q4 chắc là dùng để tạo mạch cộng hưởng điều chế tín hiệu vào, ko biết có đúng ko?

Comment

Các cặp L8 &C21, L4 &C23, L6 &C22 có phải là để tạo dao động ko? Nếu như thế thì các tụ chỉnh C21, C22, C23 phải là tụ đồng chuyển (Nếu dùng tụ xoay). Mặt khác các cuộn cảm L8, L6, L4 phải cùng có giá trị (Điều này hơi khó thực hiện). Bởi vì nếu các cặp đó ko cùng giá trị thì nó sẽ xinh ra các tần số khác nhau (ko biết điều này có ảnh hưởng đến mạch ko nhỉ?)

Làm cách nào để các tầng khuếch đại này có cùng tần số cộng hưởng đc?

Ở đây Q3 chắc là dùng để khuếch đại tín hiệu Audio vào, vậy Q4 chắc là dùng để tạo mạch cộng hưởng điều chế tín hiệu vào, ko biết có đúng ko?

SAI !

--- Tất cả mạch dao động và điều chế nằm xung quanh chỗ Q3 và đi ốt biến dung ( varicap ) , những cái sau nó là khuếch đại.
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

hì hì, xin lỗi ko để ý con L1 và C24.

Em chưa dung con diode biến dung bao giờ. Có bác nào có thể nói qua về con Diode này dc ko?
            Ko biết mua con này ở đâu dc nhỉ?

Thanks

Comment

Em chưa dung con diode biến dung bao giờ. Có bác nào có thể nói qua về con Diode này dc ko?
              Ko biết mua con này ở đâu dc nhỉ?

Thanks
              đi ốt biến dung khác với đi ốt thông thường là có điện dung thay đổi khi ta đặt điện áp ngược cho nó .
              VD : đặt điện áp + vào K tốt và âm vào A nốt ( giả sử bạn đặt 5V vào 2 đầu đi ốt thì điện dung bên trong là 10p ( giá trị điện dung phụ thuộc vào điện áp đặt vào ( mỗi con có giá trị khác nhau - cái này do nhà sản xuất linh kiện ))

--- Dựa vào đặc tính đó người ta dùng nó để làm mạch dao động , mạch điều chế ( VD: bạn nói vào Micro , micro chuyển thành tín hiệu điện , tín hiệu điện này đặt vào 2 đầu của đi ốt biến dung làm giá trị thay đổi . Nếu đi ốt này là phần tử trong mạch dao động , sẽ làm thay đổi dao động theo tần số âm thanh - Gọi là điều chế ( điều tần ) ) .

--- Mua thì tôi không dám chỉ dẫn vì các nơi đó chỉ là những thứ góp nhặt hoặc số lượng ít .
              Đi ốt biến dung thường thấy trong các hộp kênh cũ , mới , các nguồn dao động có sử dụng PLL
              ............... V.v còn rất nhiều ở nơi khác ( tự tìm )
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Đương nhiên 2 con này ảnh hưởng đến dao động sóng mang , thay đổi giá trị 1 trong 2 hay cả 2 là thay đổi giá trị ( tần số sóng mang ).

Comment

Cái mạch này post nhiều lần quá rồi.
                  QD không có con mạch nào khác dễ lắp hơn cho anh em sao?
                  Ví dụ: mạch thu-phát AM ở tần số cao 244MHz chẳng hạn.

Comment

Và tôi cũng nói thêm diode biến biến dung hoạt động khi nó được phân cực nghịch, tức là anot nối với âm nguồn và cathode nối với dương nguồn,diode biến dung hoạt động dựa trên vào điện dung của tiếp giáp PN, chỉ khác diode thông thường là điện dung tiếp giáp PN thay đổi theo điện áp ngược đặt vào 2 cực của nó.
                    Email:

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                      Cái mạch này post nhiều lần quá rồi.
                      QD không có con mạch nào khác dễ lắp hơn cho anh em sao?
                      Ví dụ: mạch thu-phát AM ở tần số cao 244MHz chẳng hạn.
                      mấy cái mạch tương tự như thế đã post , upload từ đời rất lâu trên một số diễn đàn . Bạn chịu khó vô " góc gồ " tìm lại .

đây là 1 : http://www.hutech.edu.vn/diendansv/t...&TOPIC_ID=4979

Comment

Trích dẫn:
                        Đây là mạch phát thanh FM ,tôi đã xây dựng từ năm 2001 , mạch có tần số rất ổn định không bị trôi, công suất phát khoẻ . Xa 200 mét vẫn thu được bằng Radio dân dụng có tần số 144MHz. Mời các bạn ráp thử. chúc các bạn luôn trau dồi kiến thức, học tập mau tiến bộ. Sáng tạo được các mạch , đề tài khoa học mới
                        ( chú ý tất cả các transistor đều dùng C9018)

Tui muốn hỏi "Radio dân dụng có tần số 144MHz" thì phải dùng loại radio nào ?
                        Tui không có ý hỏi đểu đâu.
                        Rất mong giải đáp!

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                          Trích dẫn:
                          Đây là mạch phát thanh FM ,tôi đã xây dựng từ năm 2001 , mạch có tần số rất ổn định không bị trôi, công suất phát khoẻ . Xa 200 mét vẫn thu được bằng Radio dân dụng có tần số 144MHz. Mời các bạn ráp thử. chúc các bạn luôn trau dồi kiến thức, học tập mau tiến bộ. Sáng tạo được các mạch , đề tài khoa học mới
                          ( chú ý tất cả các transistor đều dùng C9018)

Tui muốn hỏi "Radio dân dụng có tần số 144MHz" thì phải dùng loại radio nào ?
                          Tui không có ý hỏi đểu đâu.
                          Rất mong giải đáp!
                          Sorry ! Cái bài này viết từ lâu lắm rồi , có chỗ bị sai " chính tả " nhưng chưa sửa .
                          Ý nguyên văn là : dùng Radio FM dân dụng , điều chỉnh lại mạch để thu được tần số 144MHz .
                          ( VD : dùng radio của tàu bán 40 ngàn ngoài chợ , về tháo ra ,điều chỉnh dây dao động nội để thu được tần số ) ( vì FM dân dụng 87 - 108Mhz thôi ).

Comment

Đây là mạch hoạt động động ở tần số 144MHZ.
                            Attached Files
                            Email:

Comment

Anh Duyhiep thiệt là kỳ ...

Mục này do chính anh duyhiep đặt ra với cái tên : "mạch phát FM công suất 3 W". Thế mà lòng vòng rồi anh lại đưa ra cái mạch ... con kiến 144 MHz. Lạc quẻ thiệt đó.

Em rất quan tâm đến các mạch có công suất trung bình đã được thực hiện, nghĩa là từ 3W trở lên và có tính thực nghiệm (chú ý rằng các đài truyền tin quân sự cấp phân đội phổ biến chỉ là 2W đó). Chứ những loại mạch "lôm côm" thì trên mạng em lôi về hàng đống, cái nào cái nấy na ná như nhau.

Và ai cũng làm như anh duyhiep thì chắc diễn đàn đầy rẫy ... hoạ sĩ chép tranh quá.

Quay lại với mạch phát FM công suất trung bình (3 W trở lên) thì em có một vài kinh nghiệm đáng lưu tâm :

1/. Phần tạo sóng phải dùng thạch anh (Xtal - OSC), qua 2 đến 3 lần khuếch đại nhân tần thì công suất phát mới đủ lớn và ổn định.

2/. Ngõ ra FM phải qua mạch BPF (Band Pass Filter) để chủ động dải thông và lợi suất RF. Ví dụ như phát thanh thì phải tính toán theo qui định Band Width là 150 KHz (chuẩn FM quốc tế). Chương trình tính toán dùng rất hay ở đây là Filter Design, dễ dàng search trên Google.

3/. Ngõ đưa tín hiệu điều biến có thể là ở tầng dao động hay tầng công suất. Nếu cần (thực chất là rất cần) thì phải có mạch hạn biên để bảo đảm dải thông điều biến và biên độ RF (công suất bé vài trăm mW thì không cần).

4/. Lọc nguồn cho từng tầng (mỗi transistor) là rất cần thiết để tránh nhiễu tự sinh của mạch, và thường dùng bộ lọc Pi (R - C hay L - C). Nguồn cho tầng dao động phải thật ổn định bằng linh kiện tích cực (voltage stabiliser) như LM7XX hay Zenner - transistor ...

Mạch điện thì như em đã nói ở trên : hàng đống. Nhưng em chỉ thấy có vài chục mạch là thực hiện được (và thiệt là cũng làm được ... vài chục mạch, hihi). Anh nào cần thì em sẽ gởi cho, kèm theo kinh nghiệm riêng của mình.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                                Mạch điện thì như em đã nói ở trên : hàng đống. Nhưng em chỉ thấy có vài chục mạch là thực hiện được (và thiệt là cũng làm được ... vài chục mạch, hihi). Anh nào cần thì em sẽ gởi cho, kèm theo kinh nghiệm riêng của mình.

Lan Hương.
                                lợi thế của diễn đàn là trao đổi học tập . Nếu em có nhiều kinh nghiệm , các project của em đã thực hiện tốt em đều có thể chia sẻ - POST lên diễn đàn . Đó cũng là cách đóng góp rất có ích cho thế hệ sau này hay những người mới tiếp cận .
                                Tất cả những cái đó rất hoan nghênh .

// Ban điều hành điện tử Việt Nam //

Comment

Về tác giả

Collapse

duyhiep Tìm hiểu thêm về duyhiep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X