Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chỉ giúp giùm mình nguyên lý hoạt động mạch FM này

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chỉ giúp giùm mình nguyên lý hoạt động mạch FM này

Mạch này thì có nhiều bạn trên diễn đàn post rồi _ mình đang làm đồ án nhỏ về cái này và mình làm mạch này_ có thay thế Transitor BC547 bằng C1815 và C535 như anh Quế Dương hướng dẫn __ sau đó mình thay tụ xoay trực tiếp bằng tụ 33p thì thu được sóng ở khoản 91.5Hz

** Chi mình hỏi _ nếu khi tìm linh kiện như sơ đồ nguyên lý không có muốn thay thế linh kiện khác thì dựa vào yếu tố nào _ vd: vì sao thay con tran bc547 đầu bằng C1815 và sau bằng C535

** Mình biết có âm tần là do micro tạo ra _ còn phần "sóng mang" và "điều chế" thuộc phần nào trong mạch

Mình mới học năm 1 thôi_nên ko hiểu nhiều_ mấy bạn biết chỉ giúp mình nha_thanks

không bạn nào chỉ giúp giùm mình cả_hic..hic

Comment

mạch này điều tần bằng đèn điện kháng. con trans bc547+R1M+tu23 tương đương với một cuộn cảm có điện cảm thay đổi tùy theo tín hiệu vào. nó nối với 2 con tu nữa tạo thành mạch dao động 3 điểm điện dung
      |

Comment

Mạch này hầu như có thể thay 2 con transistor bằng những con general purpose khác như C1815, C828, 2N2222, ... miễn sao tần số chuyển tiếp (transition frequency) cao cao một chút là được ^_^.
        Tuy nhiên muốn mạch đạt hiệu quả cao phải cân nhắc khá nhiều yếu tố: điện dung ký sinh, noise figure, thay đổi của beta... Căn bản là mạch quá đơn giản nên hoạt động không tốt lắm, nhất là khả năng ổn định tần số kém T_T
        Transistor 1 khuếch đại E chung kiểu self-bias, transistor 2 tạo mạch dao động L-C bao gồm điện dung ký sinh B-C, tụ trim cap và cuộn cảm 1uH. Đây chính là sóng mang.
        Tín hiệu ra từ transistor 1 làm thay đổi điện dung ký sinh B-C của transistor 2, làm tần số dao động L-C phụ thuộc vào biên độ (frequency modulation). Đây chính là phần điều chế.
        Tín hiệu sau khi điều chế đưa thẳng ra ăn ten, không qua khuếch đại công suất, hoặc bộ lọc thông thấp... nên khả năng phát sóng không cao.
        Một số từ ngữ tiếng Anh mình không dịch sang được, thông cảm ^_^

Comment

Về tác giả

Collapse

jotohuy Tìm hiểu thêm về jotohuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X