Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch phát FM bộ ĐKX ô tô hỏng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch phát FM bộ ĐKX ô tô hỏng?

Em có cái xe ôtô điều khiển xa không biết tự nhiên làm sao không điều khiển như bình thường nữa. Cứ phải gí sát anten phát vào nóc xe nó mới hoạt động. Các chức năng tiến, lùi, rẽ phải trái đều được.
    Em mới vẽ được mạch phát (con IC nhỏ quá không đọc được tên ). Hiện em gỡ và đo hai con transistor đều bình thường. Đo điện thế phát ở anten rất nhỏ, hầu như kim không nhúc nhích ở thang 0,1V, đo giữa cuộn L3 và tụ C1 thì điện thế phát lên tới 3V. Vậy nó hỏng ở mạch phát hay mạch thu, hỏng ở chỗ nào?
    Rất mong các bác chỉ giúp để em sửa với ạ. Em xin cảm ơn!
    Attached Files

Đây là mạch phát AM mà bạn.

Bạn đo điện thế của ăng ten và cuộn L3 và tụ C1 bằng oscilloscope hay bằng VOM thông thường? Nếu VOM thông thường thì bạn không thể đo được đâu. Theo mình nghĩ bạn đang đo bằng VOM thông thường vì bạn có đề cập đến "kim".

Bạn có thể kiểm tra xem mạch còn phát sóng không bằng 1 radio hoặc RF probe tự chế. Thân.

Comment

Nguyên văn bởi thinh3007 Xem bài viết
      Em có cái xe ôtô điều khiển xa không biết tự nhiên làm sao không điều khiển như bình thường nữa. Cứ phải gí sát anten phát vào nóc xe nó mới hoạt động. Các chức năng tiến, lùi, rẽ phải trái đều được.
      Em mới vẽ được mạch phát (con IC nhỏ quá không đọc được tên ). Hiện em gỡ và đo hai con transistor đều bình thường. Đo điện thế phát ở anten rất nhỏ, hầu như kim không nhúc nhích ở thang 0,1V, đo giữa cuộn L3 và tụ C1 thì điện thế phát lên tới 3V. Vậy nó hỏng ở mạch phát hay mạch thu, hỏng ở chỗ nào?
      Rất mong các bác chỉ giúp để em sửa với ạ. Em xin cảm ơn!
      chắc do tần số bộ phát và bộ thu của bạn bị sai lệch. Chỉnh lại bộ thu một tí.Có 1 cái lõi ferit bé tí bạn chỉnh chúy thôi xem có khắc phục được ko.

Comment

đúng là em đo bằng von kế
        các cuộn dây ở dạng như điện trở ấy, không chỉnh được mới buồn chứ

Comment

đúng là em đo bằng von kế
          các cuộn dây ở dạng như điện trở ấy, không chỉnh được mới buồn chứ
          Chỉnh bên thu cơ mà. Có 1 cuộn dây có lõi ở giữa có thể chỉnh đc

Comment

Có thể máy thu bị lệch tần số, bạn cho thêm sơ đồ máy thu.
            Thẻo sơ đồ máy phát dùng thạch anh dao động nên khó lệch tần, bạn thực hiện mạch dưới dây để kiểm tra trans có dao động không (Thang mV):

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

Bạn thử ktra pin điều khiển,pin của ô tô?? nếu tất cả đều tốt thì nhiều khả năng bị hư mạch thu.
              P/s: mình cũng hay sửa cái ô tô đk(đồ chơi) của thằng cu,chuyện thỉnh thoảng nó không tiến hoặc không lùi được là rất hay xảy ra??Một nguyên nhân nữa là mô tơ hỏng chổi than nên có chiều chạy nhanh,có chiều chạy chậm hơn????

Comment

vâng em thấy rồi, con xe mới toanh đã bị "mổ thịt" rồi, em cũng hơi chùn tay,
                nhất là đụng vào mấy cái cuộn cảm này
                cũng liều một phen rồi báo kết quả các bác sau nhé. Thanks!

Comment

vâng em thấy rồi, con xe mới toanh đã bị "mổ thịt" rồi, em cũng hơi chùn tay,
                  nhất là đụng vào mấy cái cuộn cảm này
                  cũng liều một phen rồi báo kết quả các bác sau nhé. Thanks!
                  Mình đã sửa xe đk từ xa nhiều lần và chưa bao giờ phải chỉnh cuộn cảm??
                  +tất cả chỉ liên quan đến pin(TX và xe) nếu yếu phải dí sát mới ĐK được và chạy dật dật..
                  +do hỏng mô tơ hoặc hỏng mạch điều khiển mô tơ(cầu H).
                  Mình khuyên bạn không nên động tới cuộn cảm vì tất cả các xe mình gặp ,chưa bao giờ thấy hỏng phần thu phát FM cả.
                  Last edited by ndp62; 14-09-2010, 10:01.

Comment

toi rồi các bác ạ!
                    Em lỡ chỉnh cuộn cảm của phần thu rồi. Loay hoay cả tuần nay cũng không có gì khá cả. Em khẳng định là pin của thu và phát đều tốt (đã đo ở trạng thái phát và mô tơ chạy khi dí sát anten phát vào)

Comment

toi rồi các bác ạ!
                      Em lỡ chỉnh cuộn cảm của phần thu rồi. Loay hoay cả tuần nay cũng không có gì khá cả. Em khẳng định là pin của thu và phát đều tốt (đã đo ở trạng thái phát và mô tơ chạy khi dí sát anten phát vào)
                      Theo mình nghĩ, mạch phát của bạn không có vấn đề gì đâu. Thường thì mạch có thạch anh hoạt động rất tốt. ^_^
                      Mạch thu xe điều khiển từ xa thường hoạt động theo kiểu thu AM tái sinh (regenerative). Nguyên tắc chủ yếu là mạch phát sóng ra để thu sóng vào bạn thử mắc 1 đoạn dây có chiều dài cố định làm ăng ten xem sao. Sau đó để yên mạch như vậy rồi bắt đầu chỉnh lõi ferit trong cuộn cảm. Bạn nên dùng 1 dụng cụ gì đó ko dẫn điện để chỉnh lõi ferit (chẳng hạn lấy cây tăm cắt 1 đầu thành cái tua vít bẹp ). Khi chỉnh không chạm vào bất kỳ thành phần nào của mạch, vì mạch tái sinh nên rất dễ nhiễu. Bạn để xe cách xa điều khiển, bật điều khiển lên, sau đó chỉnh đến khi motor chạy mạnh nhất. Hy vọng bạn sẽ thành công. ^_^

Comment

Em đã chỉnh lõi ferit như bác lamchidinh chỉ suốt cả tuần qua rồi, nhưng không có kết quả.
                        Thôi để em vẽ lại mạch thu, sau đó up lên cho các bác tìm giúp em nguyên nhân.
                        Em nhắc lại hiện tượng nhé: xe đang chạy bình thường, húc vào tường mấy phát, nhưng vẫn chạy. Tự nhiên, hôm sau mở ra thì không chạy nữa. Nghi pin bộ phát hỏng -> thay pin, nhưng cũng không được. Dí sát anten phát vào nóc xe, thì các chức năng tiền, lùi, rẽ trái rẽ phải đều đươc, nhưng xe chạy cà rật (lúc chạy lúc đứng như bác gì đã nói). Em đã tháo mạch phát ra, đo ở chế độ đang phát, thì pin bộ phát chỉ giảm 0,1-0,2V thôi -> như vậy pin bộ phát không vấn đề gì. Mở tiếp bộ thu, đo ở chế độ xe chạy, pin cũng OK luôn, các môtơ đều chạy ngon.
                        Cuối cùng làm theo các bác chỉ: chỉnh lõi ferit nhưng cũng không có gì khá hơn.
                        Em đã tháo 2 con transistor ở bộ phát ra đo đều bình thường.
                        Vậy nguyên nhân ở đâu nữa các bác?

Comment

Bác osillocope không???Nếu có bác bật bộ phát lên rồi đo ở mạch thu ( chỗ con C104) nối về chân con IC ấy ( chân 14) Nếu đo được sóng vuông với đỉnh sóng gần bằng Vcc là oki.Còn nếu không thì coi như mạch cộng hưởng và khuếch đại siêu tái sinh đang có vấn đề...bác chụp cái hình lên coi
                          Quang Nhat
                          ---------------------------------------
                          Yahoo :quangnhat85ls
                          Mail :
                          Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Em vẽ mạch thu từ anten vào đến IC giải mã đây, em không vẽ hết mạch sau IC giải mã, vì nó lằng nhằng quá. Các bác chỉ giúp em xem tại đâu với. Em đo các linh kiện còn tốt. riêng con R18 là linh kiện dán, em không đọc được trị số bao nhiêu, nhưng đo nó khoảng trên 200K, không biết lớn như thế có đúng không?
                            Attached Files
                            Last edited by thinh3007; 09-10-2010, 17:06.

Comment

Em nghĩ con biến cảm L2 của bác đã bị sai cộng hưởng roài ạ
                              Quang Nhat
                              ---------------------------------------
                              Yahoo :quangnhat85ls
                              Mail :
                              Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

thinh3007 Tìm hiểu thêm về thinh3007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...