Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch phát FM bộ ĐKX ô tô hỏng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
    Em nghĩ con biến cảm L2 của bác đã bị sai cộng hưởng roài ạ
    Em cũng nghĩ thế, nhưng chỉnh nó kiểu gì cũng không được mà bác

Comment

Mạch của bác là hoàn toàn hợp lý, R18 khoảng 200k là được...

Theo tôi thấy, khó có thể chẩn đoán chính xác bệnh của con xe bác. Hay là bác thử mạch có còn dao động ko bằng cách lấy cái radio đặt sát ăng ten, coi nó có tiếng ù không. Nếu không có thì mạch hư dao động hoặc dao động yếu, bác thử thay con transistor bằng con C1815 xem sao, vì mấy thành phần kia tôi nghĩ là khó hư... Nếu có tiếng ù thì có thể mạch dao động, nhưng tín hiệu đưa ra con IC nhỏ khiến nó khó có thể handle được, bác thử nối tắt con R16 hoặc bỏ nó xuống chỗ giao điểm C12 và L3 xem thử.

Nếu ko được nữa tôi thấy chắc là bó tay rồi bác...

Comment

À, còn cách nữa là bác có thể lắp lại 1 mạch khác cho con thu của bác . Mấy mạch thu xe điều khiển từ xa này tương đối dễ lắp ráp, miễn sao bác lắp đúng bộ cộng hưởng LC là ok!

Comment

Nguyên văn bởi lamchidinh Xem bài viết
          À, còn cách nữa là bác có thể lắp lại 1 mạch khác cho con thu của bác . Mấy mạch thu xe điều khiển từ xa này tương đối dễ lắp ráp, miễn sao bác lắp đúng bộ cộng hưởng LC là ok!
          Em cũng tính lắp mạch khác, các bác có mạch nào chi tiết cho em xin với!
          Thanks!

Comment

Bác xem mạch này thử, tôi đã từng lắp và thử nghiệm thành công...
            Attached Files

Comment

Chiếc xe của mình chạy tốt sau khi thay 4 viên pin sạc zin của nó(4x1,2V) bằng cục pin lipo 2cell(2x3,7V),điều khiển bình thường không cần dí sát ,do thằng cu không chơi nữa nên bỏ hộp cất đi khoảng vài tháng ,pin ô tô đã tháo,pin TX để nguyên nhưng đã tắt công tắc.
              Hôm qua,lấy ra cho nó chơi ,thì chiếc xe ô tô điều khiển của mình cũng bị bệnh y hệt bạn thinh3007,-->Tức là tất cả các chức năng rẻ phải,trái,tiến lùi đều bình thường,mô tơ và pin đều tốt ,nhưng cứ phải dí sát ăng ten TX vào ăng ten ô tô thì nó mới nhận.
              Mình cũng không biết là nó hỏng cái gì nữa,mở TX ra xem thấy bình thường,mạch phát có dùng 2 con trans C945(mình chưa tháo ktra 2 con này vì không lẽ tự nhiên nó lại hỏng??
              Mong các bạn có kinh nghiệm chuẩn đoán giúp bệnh của nó.
              Last edited by ndp62; 28-12-2010, 15:31.

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                Chiếc xe của mình chạy tốt sau khi thay 4 viên pin sạc zin của nó(4x1,2V) bằng cục pin lipo 2cell(2x3,7V),điều khiển bình thường không cần dí sát ,do thằng cu không chơi nữa nên bỏ hộp cất đi khoảng vài tháng ,pin ô tô đã tháo,pin TX để nguyên nhưng đã tắt công tắc.
                Hôm qua,lấy ra cho nó chơi ,thì chiếc xe ô tô điều khiển của mình cũng bị bệnh y hệt bạn thinh3007,-->Tức là tất cả các chức năng rẻ phải,trái,tiến lùi đều bình thường,mô tơ và pin đều tốt ,nhưng cứ phải dí sát ăng ten TX vào ăng ten ô tô thì nó mới nhận.
                Mình cũng không biết là nó hỏng cái gì nữa,mở TX ra xem thấy bình thường,mạch phát có dùng 2 con trans C945(mình chưa tháo ktra 2 con này vì không lẽ tự nhiên nó lại hỏng??
                Mong các bạn có kinh nghiệm chuẩn đoán giúp bệnh của nó.
                Nếu bạn có 1 xe khác hoặc có IC RX2 bạn nên thử xem ... bên trong RX2 có mạch so sánh thuật toán ... và rất củ chuối ... có mấy lần tôi sửa đồ này ... tất cả đều bình thường hết ... không chết con gì

Hiện tượng : Gí sát anten ( 10 cm ) ... các chức năng OK ... Mạch cộng hưởng , RF tốt ( chỉ lấy đầu tín hiệu lắp bộ mã hóa/giải mã khác để thử OK ) ...

--- Cuối cùng ... Thay IC RX2 ==> OK

--- Bạn nên kiểm tra : điện áp 3,3V hay 3,9V của mạch thu ( diot zenner ) ... rồi tất cả các thành phần liên quan ...nếu OK mà vẫn bị hiện tượng , gí sát anten ( mọi chức năng OK ) thì hãy để ý con RX2 nhé.

--- Còn mạch phát : nếu sử dụng pin 9V , mạch ăn dòng khoảng 18 - 25mA ( chế độ chờ ) --- ( Khiếp người mấy thằng Khựa )
                khi phát ... nó ăn cỡ 35 - 45mA ( ghê quá !!! )

Là bình thường ... Nhưng tốt hơn nên mở ra kiểm tra cụ thể !
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  Nếu bạn có 1 xe khác hoặc có IC RX2 bạn nên thử xem ... bên trong RX2 có mạch so sánh thuật toán ... và rất củ chuối ... có mấy lần tôi sửa đồ này ... tất cả đều bình thường hết ... không chết con gì

Hiện tượng : Gí sát anten ( 10 cm ) ... các chức năng OK ... Mạch cộng hưởng , RF tốt ( chỉ lấy đầu tín hiệu lắp bộ mã hóa/giải mã khác để thử OK ) ...

--- Cuối cùng ... Thay IC RX2 ==> OK

--- Bạn nên kiểm tra : điện áp 3,3V hay 3,9V của mạch thu ( diot zenner ) ... rồi tất cả các thành phần liên quan ...nếu OK mà vẫn bị hiện tượng , gí sát anten ( mọi chức năng OK ) thì hãy để ý con RX2 nhé.

--- Còn mạch phát : nếu sử dụng pin 9V , mạch ăn dòng khoảng 18 - 25mA ( chế độ chờ ) --- ( Khiếp người mấy thằng Khựa )
                  khi phát ... nó ăn cỡ 35 - 45mA ( ghê quá !!! )

Là bình thường ... Nhưng tốt hơn nên mở ra kiểm tra cụ thể !
                  Thank MOD đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm,
                  Thật lạ lùng là tối qua,tôi lại lôi con xe ra thử:
                  Pin cho Tx là pin 9V alkaline-Camelion đã sạc điện áp khoảng 10,56V nên pin là rất khỏe,Pin lắp và xe là pin Lipo 2cell (7,4V )khi sạc đầy khoảng 8,3V. Lắp vào điều khiển vẫn phải dí sát ăng ten Tx với ăng ten xe thì nó mới chạy???
                  Do có nghi ngờ viên pin 9V măc dù đủ điện áp nhưng có thể đã hỏng nên không cấp đủ dòng cho Tx,minh lấy viên pin sạc 9V-NiMH Camelion rất mới : điện áp khoảng 8,7V do đang dùng ở thiết bị khác ---> khi lắp vào TX vẫn không điều khiển được.Tuy nhiên thật lạ là chỉ khoảng 30 giây tự nhiên nó lại điều khiển tốt như trước kia-tức là chẳng cần phải dí sát nữa.Sau đó để ktra có phải lỗi tại viên pin Alkaline ,tôi lại lắp lại pin này vào TX thì nó hoàn toàn điều khiển bình thường.
                  Mong Mod và ae giải thích tại sao tự nhiên nó lại hỏng rồi lại tự phục hồi trở lại??? vì trước đó tôi chưa bao giờ phải sửa hay hiệu chỉnh gì phần thu phát,chỉ có thay mô tơ và thay trans của cầu H (loại B772 và D882) và sau khi thay nó chạy hoàn toàn tốt.
                  Last edited by ndp62; 29-12-2010, 15:50.

Comment

có cách nào tăng tần số của các xe điều khiển này lên , để tránh nhiều xe trùng sóng cũng như tăng phạm vi hoạt động của có lên ko vậy mod oi

Comment

thế đi kèm với mạch phát này thì bộ thu của bác đâu ạ (em không biết tần số mạch này mà). Thanks bác!

Comment

cái này theo em bác nên tháo mạch phát ra. lấy mỏ hàn hàn lại các chân của em IC RX2, có thể là do dùng lâu ngày bị lỏng chân.

Comment

Về tác giả

Collapse

thinh3007 Tìm hiểu thêm về thinh3007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X