Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính toán cho cuộn dây lõi không khí

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tính toán cho cuộn dây lõi không khí

Em thấy rằng ai cũng ngán cuộn dây hết. Nghe biểu 4 vòng thì hay là 4 vòng, 10 vòng cũng thế, chẳng biết đúng hay sai nữa, huhu. Toàn làm như "mù đi đêm" thôi, các anh ạ.

Em mong mỏi anh Quế Dương và các anh khác làm ơn cho công thức tính toán cho việc quấn cuộn dây lõi không khí.

Dạo trước em được học một công thức tính, ghi vô máy (sơ lược thôi, làm cơ sở để chỉnh lõi ý mà) từ số vòng cuộn dầy, tiết diện cuộn dây và chiều dài cuộn dây. Có công thức này, em tính gần đúng trước, sau đó thực hiện cuộn dây rồi chỉnh, rất ít mất thời gian. Nhưng máy em bị hư Windows, phải format cài lại, mất tiêu. hic hic. . .

Cám ơn anh Quế Dương trước lắm lắm ...

Lan Hương

Mất thì đao loát lại ở box Phần mềm công cụ . Chắc nó vẫn còn ở đó
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

huhu, em nào có thấy ở đâu

Anh Đinh Vằn làm ơn mà không làm ơn cho trót. Em tìm đỏ con mắt chả thấy đâu.

Hơn nữa, cái công thức gì gì ấy, nó đơn giản mà hiệu quả làm sao. Dạo đó lâu lâu em lại dùng, được ngay tắp lự.

Nhưng ngu quá nên hổng nhớ.

Làm ơn thì làm cho trót, cho em cái link đi, em tìm hụt hơi rồi.

Comment

U hu thế này thì phải lên Ngọc Hoàng để kiện rồi
        Cái box Phần mềm công cụ phát triển cùng hàng chục cái Software các lĩnh vực của tui biến đi đâu rồi .
        Chịu khó kêu ộp ộp mấy ngày nữa vậy , may ra nó roi từ trên trời xuống cho
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Thôi, xin cám ơn

Loay hoay mãi thì em cũng tìm được rồi.

Phần mềm có tên là Coil Maestro, rất nhỏ gọn (120 KB), chạy không cần cài. Khi click vào thì nó hiện lên bảng tính (em ko up được hình).

Trong đó có các số liệu căn bản như sau :

N : số vòng dây
          d : đường kính dây. Do : chiều dài cuộn dây
          L : độ tự cảm
          O : chiều dài sợi dây mình quấn.
          W : trọng lượng dây
          R : tổng trở
          a : đường kính ống dây

Trong đó chỉ cần nhập số liệu : N, Do, a, và d rồi bấm "calculate". Kết quả hiện ra và mình ... cứ thế mà làm.

Tuy nhiên em vẫn tiếc cái công thức đơn giản kia lắm cơ. Huhu, anh nào có thì cho em lần nữa đi.

Em cám ơn vạn lần đó.

Comment

Về Coil thì còn có "anh" này

Em search trên Google và tìm được "đại gia" về coil của Radio Amateur. Họ cung cấp mọi thứ cho cái khoản cuộn dây RF nè.

Hihi, em đọc mà khoái quá, thế là hổng ngán cuộn dây gì nữa rồi.

Xin các anh chị tham khảo :

An inductance / capacitance meter by Phil Rice VK3BHR
            Almost as published in Amateur Radio magazine, April 2004.
            Measuring range is from 0 to >0.1uF for capacitance and 0 to >10mH for inductance.
            Expected accuracy is +/- 1% of reading +/- 0.1pF or +/- 10nH
            Frank Winter VK4BLF has made a nice printed circuit board for this meter. (It's much nicer than my unit which was constructed on "dot matrix" board.) See http://members.optusnet.com.au/frankwinter/ for details. Frank also has a nice Amp-Hour meter described on his site.
            Mark Webster has suitable displays for sale (and at a nice price too!). See http://home.exetel.com.au/marknac/displays.htm
            There's also links to a heap of useful information on Mark's page.
            Here's some answers to Occasionally Asked Questions!
            For those people who want to use a different Ccal capacitor, here's a javascript Floating-Point converter I hacked up (with a lot of help from friends). It converts real numbers into Microchip's 24 bit format. (This may also be useful to anyone who wants to adjust their LC meter to read the wrong value. ;-). Please feel free to grab a copy.
            This project (or derivations of it, or vaguely similar LC meters) are available on the web in several different languages. My thanks to the following people for their translations.

Lan Hương

Comment

Tính không bao giờ đúng với thực tế cả. L nhiều khi sai vài nF là mạch RF gặp rắc rối ngay.

Sau đây là thông số đã kiểm nghiệm trên máy đo xịn. ( Máy đo sai số 0.1 nF giá có 9 số 0 đằng sau)

Lõi không khí.

1. Đường kính dây 0.5mm, Đường kính cuộn dây 3mm, quấn liền nhau là 7nH/vòng.
              2. Đường kính dây 0.5mm, Đường kính cuộn dây 4mm, quấn liền nhau là 10nH/vòng.

Đảm báo chỉ sai tối đa 2nH.
              Làm amateur thế là quá đủ.

Chú ý khi gắn vào PCB nó sẽ thay đổi đi một chút tùy theo đường track của PCB.
              Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
              Máy giặt
              Lò vi sóng
              Bếp từ.
              Tủ lạnh.
              Điều hòa

Comment

Đây là công thức tính giá trị của của cuộn cảm không khí.
                Với d là đường kính cuộn dây, n là số vòng, l chiều dài cuộn dây. Để đạt được giá trị điện cảm tốt nhất thì nên chọn d/2 = 0,8.l.
                Muốn biết thêm chi tiết hãy xem ở đây:http://hem.passagen.se/communication/aircoil.htm
                Ngoài ra ai muốn biết thêm về RF thì xem ở đây có đủ tất cả:
                http://hem.passagen.se/communication/meny.html
                và:http://www.radiowaves.fsnet.co.uk/links.html
                Attached Files
                Last edited by duyhiep; 19-11-2006, 19:30.
                Email:

Comment

Cảm ơn anh Duy Hiệp

Vâng, đúng là em đi tìm công thức loại này nhưng đã sẵn MSI. Ngoài ra nó còn có hệ số bù cho lõi cuộn dây theo hình trụ vuông, trụ chữ nhật, ovale ... , lõi ferrit và chiều dài lõi ferrit so với chiều dài cuộn dây nữa kia, chứ không chỉ hình trụ tròn như này.

Không sao, em tự chuyển lấy rồi dùng tạm cũng được rồi.

Về phần mềm thì em đang dùng 3 công cụ tính toán chính :

1. CoilMaestro.

2. Calcoil

3. RFCalc (tính khá hay cho các bộ cộng hưởng)

Tuy nhiên theo em thì mấy chương trình "ó đâm" này rườm rà và vẫn không chính xác bằng công thức cũ của em. Em dùng nó, chỉ cần tính ra kết quả (hiển nhiên là approximatic), làm ra rồi chỉnh tí xíu là ... OK rồi. Nhất là khi có lõi ferrit nữa thì nó hơn hẳn mấy "dại" gia...

Một lần nữa, xin cám ơn anh ...

Lan Hương

To : anh Đinh Vằn : mớ công cụ của anh nó thành ... công cốc rồi anh ạ. Mau chóng mà làm lại đi cho bọn em nhờ ...
                  Last edited by lanhuong; 21-11-2006, 15:21.

Comment

link của Coil Maestro http://www.dv.co.yu/coilmaestro/coilmaestro.zip

Comment

Thực ra thì viết 1 cái cho riêng mình bằng exel cũng được, không cần online như mấy ct kia.

Comment

Thực ra dùng Excel để viết 1 chương trình theo ý mình cũng được. Không phải online như mấy ct kia.
                        Attached Files

Comment

Thanks! Rất cám ơn các anh chị!

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                            Loay hoay mãi thì em cũng tìm được rồi.

Phần mềm có tên là Coil Maestro, rất nhỏ gọn (120 KB), chạy không cần cài. Khi click vào thì nó hiện lên bảng tính (em ko up được hình).

Trong đó có các số liệu căn bản như sau :

N : số vòng dây
                            d : đường kính dây. Do : chiều dài cuộn dây
                            L : độ tự cảm
                            O : chiều dài sợi dây mình quấn.
                            W : trọng lượng dây
                            R : tổng trở
                            a : đường kính ống dây

Trong đó chỉ cần nhập số liệu : N, Do, a, và d rồi bấm "calculate". Kết quả hiện ra và mình ... cứ thế mà làm.

Tuy nhiên em vẫn tiếc cái công thức đơn giản kia lắm cơ. Huhu, anh nào có thì cho em lần nữa đi.

Em cám ơn vạn lần đó.
                            Chị ơi! cho em hỏi tí nhé!
                            Với phần mềm này em thấy thế này: nếu ta giữ nguyên N(số vòng), giảm a (đường kính ống dây) thì O (chiều dài dây quấn) lại tăng? em nghi se giảm mới đúng chứ!
                            Nhơ Chị kiểm tra dùm em nhé! Em đang rối đây!
                            Mà phần mềm này cho kết quả lại khác với công thức ở trang này:http://hem.passagen.se/communication/aircoil.htm
                            Kết quả khac xa nhau lắm! Em không biết dùng cách nào nữa
                            Em cảm ơn Chị nhiều nhé!
                            Last edited by lamgialong; 29-12-2009, 14:31. Lý do: Sửa chính tả

Comment

Em đang cần quấn cuộn cảm lõi không khí với L=300uH. Anh chị hướng dẫn dùm nhé!
                              Em cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X