Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về pt2262/2272

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về pt2262/2272

các anh cho em hỏi chút,em lắp mạch điều khiển từ xa bằng RF dùng pt2262/2272,modul rf 49mhz,hoạt động tốt nhưng khi lắp vào mạch thì 2272 không thấy phản ứng gì cả,ngoài phần RF ra thì em lắp mạch như trong datasheet của cặp này,trở dao động em dùng 2,2M cho 62,20k cho 72,cắm phần đầu vào của mạch loa vào phần data out của lm358 thì thấy chuỗi kêu pip pip pip dài chứng tỏ mạch thu và phát hoạt động tốt,phần so sánh cũng vậy,không biết em làm sai chỗ nào nữaClick image for larger version

Name:	ab.jpg
Views:	1
Size:	27.4 KB
ID:	1408180Click image for larger version

Name:	ac.jpg
Views:	1
Size:	29.2 KB
ID:	1408181
    Attached Files

Bạn sai ở phần Rosc của 2272. Với rosc của con 62 là 2,2m thì rosc của con 72 phải là 390k. Bạn để 20k là quá thấp. Bạn tìm trong datasheet có bảng chọn Rosc cho 62 và 72 tùy vào điện áp nguồn đấy.nêuy không biết nữa thì thay vào đấy 1 biến trở chỉnh khi nào nhận được lệnh thì đo giá trị biến trở là được.
    Thất nghiệp :(

Comment

em viết nhầm,là 220k cho 72,theo em tìm hiểu được thì Rosc của 62 gấp 10 lần Rosc của 72,em cũng nghĩ là do cái này nên không chạy nhưng đã thử thay mấy cặp vào rồi mà cũng không được,để em xem lại datasheet xem sao

Comment

anh quế dương giúp em với

em đã thử thay Rosc là 2M vào 62 và 470k vào 72 giống như trong trang queduong.tk mà vẫn không được,thử dùng cặp ic khác cũng thế,các anh giúp em với

Comment

Nó còn phụ thuộc vào nguồn nuôi nữa. Bạn cứ thử cách dùng biến trở đi.
          Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi thinking Xem bài viết
            em đã thử thay Rosc là 2M vào 62 và 470k vào 72 giống như trong trang queduong.tk mà vẫn không được,thử dùng cặp ic khác cũng thế,các anh giúp em với
            Cơ bản là nguồn bao nhiêu ???

Bên phát 9 -12V dùng trở 2M - 2,2M bên thu 5V dùng trở 390K - 470K

Bên phát 9-12V dùng trở 4,7M bên thu 5V dùng 820K
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Cơ bản là nguồn bao nhiêu ???

Bên phát 9 -12V dùng trở 2M - 2,2M bên thu 5V dùng trở 390K - 470K

Bên phát 9-12V dùng trở 4,7M bên thu 5V dùng 820K
              em lắp như sơ đồ nhưng dùng nguồn 5v của máy tính thì nó không thu được mặc dù em đã dùng modul phát bán sẵn ngoài chợ trở dao dông của nó la 4M7.mà cứ 1 lúc sau là con 2272 nó nóng lên không biết có phải nó bị quá dòng không? ai biết chỉ giúp em với.
              Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                em lắp như sơ đồ nhưng dùng nguồn 5v của máy tính thì nó không thu được mặc dù em đã dùng modul phát bán sẵn ngoài chợ trở dao dông của nó la 4M7.mà cứ 1 lúc sau là con 2272 nó nóng lên không biết có phải nó bị quá dòng không? ai biết chỉ giúp em với.
                Bình thường con 72 chạy mát lắm ... chỉ có con 62 nếu cấp >12V có thể nóng ... Nhưng tóm lại nóng là không tốt rồi ( hoặc có sự cố , hoặc chưa có nhưng rồi sẽ nhanh toi )
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  Bình thường con 72 chạy mát lắm ... chỉ có con 62 nếu cấp >12V có thể nóng ... Nhưng tóm lại nóng là không tốt rồi ( hoặc có sự cố , hoặc chưa có nhưng rồi sẽ nhanh toi )
                  thế cái mạch phát của bác thì tần số phát 315MHz là do con tran ở ngoài dao động tạo ra đúng không ạ? thế cho em hỏi cách tính tần số như thế nào? em tính F= 1/(2*Pi*căn LC) mà nó không ra 315MHz em định làm mạch phát sóng tần số 6.5MHz dùng khối dao động như của bác nhưng em không hiểu cách tính tần số trên mạch này của bác :http://www.flickr.com/photos/32704778@N08/5157580933#/ con L1 có tác dụng gì? nó có ảnh hưởng gì đến tần số không? em tưởng chỉ có con L2 và tụ 6p tạo dao động thôi chứ? bác chỉ giúp em với.( em mới học năm đầu chưa được học về điện tử nên có gì bác thông cảm cho)
                  Last edited by nhquangdt3k5; 22-01-2011, 23:20.
                  Never forget who you are!

Comment

cho em hỏi 2272 L4 khác gì so với 2272 M4 đc ko ah?
                    em muốn ngỏ ra của 2272 không giữ thì phải làm sao đây?
                    tức là khi nhận tín hiệu chân A lên mức 1 rồi trở về mức 0 lun. help me.thanks

Comment

Muốn tín hiệu ngỏ ra không giử (Tạm thời) thì sử dụng PT2272-M4

PT2272-AB (A=Data output type, B=Data Bits)
                      A=L=Latch type: Loại chốt
                      A=M=Momentary type: Loại tạm thời
                      B=4: 4 Bits.
                      Thien Minh Electronic Solutions Co,ltd
                      226 Tan Phuoc, Ward 6, District 10, HCM City
                      Website:

Comment

xem trong datasheet thì cũng có nói như vậy nhưng mình thay vào thi vẫn ko đổi.
                        Mình mua bộ rf 4 nút nhấn , mạch thu pt2272 L4 ở nhật tảo về. Khi test thì thấy ngõ ra mạch thu chốt lại. Mình đã mua PT2272 M4 về thay vào nhưng ko đc. giúp mình với

Comment

các bác cho em hỏi, em muốn thay đổi tần số thu phát thì phải thay đổi linh kiện gì ?

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
                            các bác cho em hỏi, em muốn thay đổi tần số thu phát thì phải thay đổi linh kiện gì ?

bó tay toàn tập. có thể hay đổi điện trở cũng ảnh hưởng tới tần số thu phát , thay đổi điện áp nguồn cũng ảnh hưởng đến tần số thu phát ... thay đổi C, L cũng làm ảnh hưởng đến tần số thu phát . Trong mạch LC thì L, C có giá trị quyết định phần lớn , có ảnh hưởng lớn đến tần số thu phát ... nên thay đổi L,C thôi là có thể thay đổi !

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                              bác mua ở chợ trời ak sao e hỏi có thấy bán đâu bác mua chỗ nào vậy chỉ e với cái modul bán sẵn ý

Email:
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

thinking Tìm hiểu thêm về thinking

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X