Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về mạch thu FM dùng IC TA2003P ??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về mạch thu FM dùng IC TA2003P ??

chào mọi người.em là thành viên mới trong diễn đàn.Em cần sự trợ giúp của mọi người
    Em có làm đồ án về mạch thu FM dùng IC TA2003P.em tìm trên mạng cái mạch này không biết có chạy tốt không và ngõ ra output AF trong mạch là gì? và được nối với loa như thế nào?ai có thể vẽ lại mạch này rõ hơn được không?xin mọi người giúp đỡ.em xin cám ơn nhiều.....

Click image for larger version

Name:	MachFM.gif
Views:	6
Size:	63.6 KB
ID:	1408558

Mạch này nhớ không nhầm thì là do bác Duyphi trên 4rum mình vẽ mà ). Mạch của bác ấy còn có cái ăngten Parabol nhìn khủng lắm :P.
    Đầu ra Af (Audio frequency) là tín hiệu âm thanh ra. tuy nhiên bạn sẽ phải đưa vào một bộ khuếch đại công suất rồi mới đưa ra loa được.
    Mạch chạy tốt hay không phụ thuộc vào trị số của 2 khung cộng hưởng và sự đồng bộ giữa chúng. Túm lại là kinh nghiệm điều chỉnh của bạn
    Thất nghiệp :(

Comment

mình là thành viên mới nên không biết.ban có thể cho chỉ cho đường link được không?hay up lên để mọi người tham khảo được không?
      thank!

Comment

cho mình hỏi mạch khuyết đại công suất dùng ic tda2003 hay lm 386?????/

Comment

Link nguyên bản của bác Duyphi đây :http://www.dientuvietnam.net/forums/...72-may-tinh-FM
          Khuếch đại công suất thì bạn dùng con nào cũng được. tùy yêu cầu về công suất ra và điện áp nguồn nuôi cho phù hợp thôi.

Comment

anh ơi ! anh có tài liệu về mạch này không?ví dụ như:mạch layout,sơ đồ nguyên lý,tính toán các thông số,...để em tham khảo.hình như em thấy sơ đồ của anh duyphi khác so với mach thực tế anh duy phi lam.anh giúp em với em sắp phải nộp đồ án rồi

2 mạch này hình như không có mạch khuyếch đại âm tần
            còn mạch dưới hình như không có cuộn cảm
            Em dở quá đi
            Attached Files

Comment

còn mạch nguyên lý sao thấy dùng 2 trimmer và 2 thạch anh,sao em thấy mạch thực tế chỉ dùng 1 con.
              Anh cố gắng giúp em nha.
              Thank anh nhiều!
              nếu có tai liệu anh gửi qua mail cho em
              quanghuygtvttphcm@gmail.com
              Attached Files

Comment

Click image for larger version

Name:	fm%201.JPG
Views:	1
Size:	127.6 KB
ID:	1347255
                Vẫn có 2 thạch anh đấy chứ bạn. Con màu vàng 2 chân làm nhiệm vụ dao động tạo tần số 10,7mhz. Con màu xanh 3 chân để lọc chỉ cho tín hiệu có tần số 10,7mhz đi qua.
                Còn 2 con trimer mà bạn nói là hai con tụ xoay. 2 tụ này thường được để trong cùng 1 khối gồm 4 ngăn tụ (2 cho band Am và 2 cho band Fm).
                Còn cái mạch bên dưới bạn post chính là mạch khuếch đại công suất âm tần rồi.

Comment

Còn 2 con trimer mà bạn nói là hai con tụ xoay. 2 tụ này thường được để trong cùng 1 khối gồm 4 ngăn tụ (2 cho band Am và 2 cho band Fm).
                  Còn cái mạch bên dưới bạn post chính là mạch khuếch đại công suất âm tần rồi.
                  vậy 2 con trimmer này em nên mắc thế nào? mắc giống sơ đồ lun hả anh( 2 trimmer song song với 2 cuộn cảm ).anh giúp em nói rõ nguyên tắc hoạt động của 2 con trimmer này như thế nào?
                  thank anh!

Comment

Nguyên văn bởi mrhuy_17081 Xem bài viết
                    vậy 2 con trimmer này em nên mắc thế nào? mắc giống sơ đồ lun hả anh( 2 trimmer song song với 2 cuộn cảm ).anh giúp em nói rõ nguyên tắc hoạt động của 2 con trimmer này như thế nào?
                    thank anh!
                    Cái tụ xoay ( variable capacitor ) này để điều chỉnh cộng hưởng và thu sóng ... Nếu không dùng thì lắp tụ cố định khoảng 10p - 20p ... rồi Kéo dãn , co các cuộn dây để điều chỉnh cộng hưởng.
                    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

anh nói rõ hơn về 4 ngăn tụ (2 cho band Am và 2 cho band Fm) được không?vây thì em mắc 2 tụ xoay lun hả?

sao thấy mạch của anh duyphi chi có 1 con

còn thạch anh tao dao động fm có tên gọi là gì vậy anh?
                      thank anh! nhiều
                      Attached Files

Comment

Tốt nhất là nên xài mạch này

Cái mạch thu FM của bác Phi die rồi, lắp mãi mà không chạy.
                        tui có mạch khác lắp vào là chạy liền
                        2 cái tụ 25p nếu mua không có thì thay bằng tụ 27p
                        3 cuộn dây L1,2,3 quấn 3.5 vòng
                        Lắp thêm phần khuyết đại audio nữa nhé
                        Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

mrhuy_17081 Tìm hiểu thêm về mrhuy_17081

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...