Thông báo

Collapse
No announcement yet.

năng lượng gió

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	page0001.jpg
Views:	2
Size:	144.5 KB
ID:	1374076đã xong sơ đồ khối

Comment

• em đang có sẵn cánh quạt của tua pin loại 300W và 1kw bác nào thích em để lại cánh cho mà nghiên cứu,cánh quạt em nhập về mấy bộ kèm theo nên không thiếu.ai máu tí nữa thì làm con tua pin luôn giá cả thì call nhé.em thuận 0982,773,927.em ở 88 định công.rất yêu năng lượng tái tạo rất vui khi làm quen với mợi người

Comment

• Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
        em đang có sẵn cánh quạt của tua pin loại 300W và 1kw bác nào thích em để lại cánh cho mà nghiên cứu,cánh quạt em nhập về mấy bộ kèm theo nên không thiếu.ai máu tí nữa thì làm con tua pin luôn giá cả thì call nhé.em thuận 0982,773,927.em ở 88 định công.rất yêu năng lượng tái tạo rất vui khi làm quen với mợi người
        bác ở đâu nhỉ ?

Comment

• em ở 88 Định Công bác à.

Comment

• Mình cũng đang làm về thiết bị gió!
            Cánh quạt theo mô hình mới , Cánh gió PVD . Định làm máy phát công suất 1000w, nhung chưa mua được máy nắn dong từ AC thành DC hichic, giup mình với

Comment

• Nguyên văn bởi locvantruong
              chào các bạn member,mình cũng đang nghiên cứu chế 1 quả tua bin gió 1.2KW nhưng mình không dùng nam châm vĩnh cửu vì giá của nó hơi đắt và từ trường ko được mạnh lắm, Vì vậy mình đang tính tự chế máy phát điện sử dụng nam châm điện cụ thể như sau: stato là 3 chiếc stato của máy bơm nước 750W (24 rãnh) gép lại,roto của nó đường kính =6cm.vậy đó phần stato của máy phát thì ok rồi nhưng vấn đề là cái roto của nó ấy. làm sao để có được cái roto dây quấn có đường kính 6cm để làm nam châm điện đây. đường kính roto của máy xay sinh tố chỉ có 4cm, máy khoan thì càng nhỏ hơn. các bạn chỉ mình với na.mình ở Hưng Yên,sđt của mình là 0975020681 cảm ơn các bạn rất nhiều!

Nguyên văn bởi binkgroup
              Nếu bạn ở HCM thì ra đường Tạ Uyên q5 bán rất nhiều. nam châm đen rất rẻ nhưng lực từ rất yếu, còn nam châm trắng thì rất đắt, Mình đã mua ở đây sau khi tìm kiếm và lời khuyên của 1 số member đi trc. nếu bạn làm chơi thì nam châm đen,còn làm để ứng dụng thực tế thì cố mua nam châm trắng.
              Làm cái stato với sắp sếp nam châm thì tương đối dễ.còn cái phức tạp là cái phần quạt gió thì bro nào có kinh nghiệm cho giải pháp nào hiệu quả:turbin gió dạng nào,dang đứng hay dang trục ngang, cái nào cho hiệu suất cao nhất.các thông số và vật liệu khả thi dễ làm nhất!
              phần phát điện sau khi test bằng cách quay tay và đếm,nhiều lần, thì kết quả với tốc độ quay dao dong 80-90v/1phút thì điện ra khoản 13v.neu 130v/p thì dòng ra 17v.
              Cái khó là turbine gió, mình đang lay hoay làm sao để nó quay đạt số vòng quay cần thiết vì gió nơi mình sinh sống khoảng tầm 3m/s. Bạn nào có kinh nghiệm về phần này xin cho mình xin ý kiến để tối ưu vấn đề này nhé.tks all
              bạn nên làm theo kiểu trục ngang vì hiệu suất cao hơn.điều chỉnh tốc độ quay của tau bin rất khó nhưng mình có giải pháp ổn định điện áp và tần số đầu ra cho bạn.liên lạc với mình mình sẽ gửi tài liệu cho vì mìh cũng đang làm mà

Giải pháp ổn định điện áp và tần số đầu ra làm bằng cách nào vậy bạn, gửi tài liệu cho mình với!!!!

Nguyên văn bởi binkgroup Xem bài viết
              Nếu bạn ở HCM thì ra đường Tạ Uyên q5 bán rất nhiều. nam châm đen rất rẻ nhưng lực từ rất yếu, còn nam châm trắng thì rất đắt, Mình đã mua ở đây sau khi tìm kiếm và lời khuyên của 1 số member đi trc. nếu bạn làm chơi thì nam châm đen,còn làm để ứng dụng thực tế thì cố mua nam châm trắng.
              Làm cái stato với sắp sếp nam châm thì tương đối dễ.còn cái phức tạp là cái phần quạt gió thì bro nào có kinh nghiệm cho giải pháp nào hiệu quả:turbin gió dạng nào,dang đứng hay dang trục ngang, cái nào cho hiệu suất cao nhất.các thông số và vật liệu khả thi dễ làm nhất!
              phần phát điện sau khi test bằng cách quay tay và đếm,nhiều lần, thì kết quả với tốc độ quay dao dong 80-90v/1phút thì điện ra khoản 13v.neu 130v/p thì dòng ra 17v.
              Cái khó là turbine gió, mình đang lay hoay làm sao để nó quay đạt số vòng quay cần thiết vì gió nơi mình sinh sống khoảng tầm 3m/s. Bạn nào có kinh nghiệm về phần này xin cho mình xin ý kiến để tối ưu vấn đề này nhé.tks all
              Hiện nay có 2 loai tuabin gio. Tuabin gio truc ngang va tuabin gio truc dung
              Tuabin gio truc dung, có hiệu suất rất thấp nhung de chê tao, Monent lon
              Tuabin gio truc ngang co hieu suất cao nhung viec chế tao lai không de. Tôc độ cao nhung moment thấp ( Với số luong cánh la 3), de lam viec voi toc do gio 3m/s đòi hỏi duong kính canh quat se phải lớn.
              Ở chổ ban toc do gio thấp nên dung phuong phap co tốc dộ khoi dong thap tuc la kieu tuabin co momet lon, thông qua bo truyền động de co so vong quay hợp lý. Mình dang nghien cuu ve tuabin PVD co tốc độ khởi động thấp phù hợp vói toc do gio cho ban, Nhung tuabin PVD nhận hết nang luong gio huong vao canh nên truc do cho loai nay phai vung chac và đề phòng khi có gio to. Minh da lam mo hinh thu nghiem , dung la toc dô khoi dong của no rât thap.
              Mình cũng rất thích nghiên cứu về vấn đề nay , sdt của mình la 0908904611. Rất muốn được trao đổi.
              Last edited by nsp; 24-03-2013, 11:57.

Comment

• Mình đang tính làm cái tuabin trục ngang,cột tháp cao 19m,cánh quạt d=7.5m, 2 cánh,hộp số có tỷ số chuyền là 2,máy phát điện đồng bộ chế từ máy bơm nước 750w. điện áp ra được ổn định 13vol để nạp ácquy,dòng điện thay đổi tùy thuộc vào gió mạnh hay yếu,tốc độ gió min để phát điện nạp acquy là 1.8m/s (tức là cấp 2,biểu hiện; lá cây xào xạc). Các bạn góp ý cho mình với. Thanks nhiều!
                -Khi gió mạnh-> roto máy phát quay nhanh làm cho tần số và điện áp dòng xoay chiều tăng lên và ngược lại.
                -Tốc độ gió luôn luôn không ổn định nên tần số và điện áp cũng không ổn định theo, vậy chúng ta cần tìm cách ổn định tần số và điện áp. Có 2 trường hợp:

-TH1. Luôn luôn có gió -> ko phải dùng ácquy.
                ỔN ĐỊNH ĐIỆN ÁP. Đưa điện áp Ac ko ổn định của tuabin vào ổn áp lioa (U vào 8v-110v AC, ra 220v AC,
                Cái này mình tự làm, bạn thích làm thì mình hướng dẫn chi tiết) vậy là điện áp đk ổn định nhé.220v AC.
                ỔN ĐỊNH TẦN SỐ. chuyển điện áp 220v AC vừa đk ổn định sang 220v DC. Tiếp tục đổi lại 220v DC thành 220v AC với tần số H=50Hz. (hệ thống biến tần 50Hz) .ok

-TH2. Trời lúc có gió, lúc lặng gió -> phải sử dụng ác quy để tích điện dùng những khi trời lặng gió.
                ỔN ĐỊNH ĐIỆN ÁP. Đưa điện áp xoay chiều không ổn định của tuabin gió vào ổn áp lioa (U vào thay đổi từ 8v-110v,Ura=13v) ,vậy điện áp đầu ra được ổn định.ok
                ỔN ĐỊNH TẦN SỐ. chuyển điện áp Ac 13vol -> Dc 13 vol để nạp ácquy. dùng inverter 12v DC-220v AC.

Vậy là tần số và điện áp ra tải luôn ổn định nhé, mặc kệ gió mạnh hay yếu
                Tùy theo hoa gió của từng vùng mà bạn làm theo trường hợp 1 hoặc 2 nhé. thân!
                Last edited by locvantruong; 22-04-2013, 05:01.

Comment

• Các bạn thử tính xem một tấm chắn 1m2, chắn vuông góc với luồng gió 3m/s thì được bao nhiêu ngựa? Hiệu suất của Alternator dự kiến là bi nhiu? Sau rốt mới là tính phương án làm máy phát điện sức gió 3m/s. Nếu thấy chế chiếc nó khó thì kiếm cái động cơ xe đạp điện rồi hàn, gắn cho nó thành trục đứng (hay ngang) tùy hứng. Khi không có gió đạp chân cũng ra điện.

Comment

• Năng lượng gió

Chào anh em ĐTVN ! mình là thành viên mới không chuyên nghanh này, nhơ anh em giúp mình vấn đề sau :

Mình muốn phát triển một tua pin gió dùng mâm lưa xe máy loại này

Mình muốn phát triển trục ngang loai này , mình không biết loại này công suất cở bao nhiêu w/h nhờ anh em tính giúp

Và cho mình hỏi thêm đường kính của cánh quạt ( dùng 2 cánh ) phải bao nhiêu mới đủ và dùng nhông truyền bằng nhông xe máy có được không ?

Cám ơn anh em trước
                    Last edited by anh3saigon1; 15-11-2013, 22:16.

Comment

• ĐỊNH LUẬT BẢO TOÀN NĂNG LƯỢNG học rùi mà quên
                      theo các bác thì vấn đề là $
                      còn em nếu ham thì tháo 1 viên nFB tron ổ cứng 30k mà 8 viên như vậy = 240k
                      chưa tính tiền dây đồng 24k 1 lạng X 6 = 144k chưa phí đi chợ sắt
                      thiệt hại cỡ tầm 700k
                      nếu làm được cỡ 150w mà không có gió hoặc tầm 0.2m/s thì khó
                      còn pin mặt trời tầm 24k/W hàng 25 năm sạc solar bảo hành 1 năm dùng 4 năm
                      1 tấm 40W 950k nếu vậy thì nghèo chơi solar
                      điện DC 1 chiều xài thoải mái dùng tạm con tivi 4 inch đen trắng
                      còn cái quạt hút gió mà e hỏi thì đắt 800k cái nhẹ hều cái đấy như đèn kéo quân dùng sức nóng đó

Comment

• Nguyên văn bởi contra123456
                        ĐỊNH LUẬT BẢO TOÀN NĂNG LƯỢNG học rùi mà quên
                        theo các bác thì vấn đề là $
                        còn em nếu ham thì tháo 1 viên nFB tron ổ cứng 30k mà 8 viên như vậy = 240k
                        chưa tính tiền dây đồng 24k 1 lạng X 6 = 144k chưa phí đi chợ sắt
                        thiệt hại cỡ tầm 700k
                        nếu làm được cỡ 150w mà không có gió hoặc tầm 0.2m/s thì khó
                        còn pin mặt trời tầm 24k/W hàng 25 năm sạc solar bảo hành 1 năm dùng 4 năm
                        1 tấm 40W 950k nếu vậy thì nghèo chơi solar
                        điện DC 1 chiều xài thoải mái dùng tạm con tivi 4 inch đen trắng
                        còn cái quạt hút gió mà e hỏi thì đắt 800k cái nhẹ hều cái đấy như đèn kéo quân dùng sức nóng đó
                        bác mua pin mặt trời ở đâu mà 24k/w, em nếu thế thì có tấm 25w ko, em mua 1 cái

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangviettua Tìm hiểu thêm về hoangviettua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X