Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help: điều chỉnh điện áp cho dây nhiệt cắt vỏ bao PP

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help: điều chỉnh điện áp cho dây nhiệt cắt vỏ bao PP

Hiện em đang làm cái máy cắt bao PP. Dây nhiệt trở thì mỗi loại một kiểu, một trở khác nhau. Biến áp em đang dùng thì chỉ có một đầu ra cố định 220V =>12V. Em muốn hỏi các bác là có loại thiết bị nào có thể điều chỉnh được điện áp đầu ra ko nhỉ?
    p/s: em đã tìm loại biến thế cũ ngày xưa, vặn tay để thay đổi điện áp, cơ mà chỗ em tìm mãi ko có

Bạn có thể ghé qua, tham khảo giải pháp ở bên này:

http://www.dientuvietnam.net/forums/...n-nuoc-145342/

Nguyên tắc chung thì cũng giống nhau thôi. Nên thực hiện theo phương án khống chế phase (kiểu DIMMER). Rất tiện lợi và RẺ. Tùy theo ý thích có thể điều khiển cho phía sơ cấp hoặc thứ cấp.

Chúc thành công!

Comment

Nếu dùng con diot theo kiểu của bác ở thớt *giúp e dây mayso đun nước* thì lại hơi bị thiếu tính cơ động trong việc điều chỉnh điện áp. Vì em nhiều loại dây với nhiều kiểu điện trở khác nhau nên cần có tính cơ động một chút.
      p/s: em dùng con solid state relay có được ko mấy bác nhỉ?

ko bác nào giúp em tý ah?
      Last edited by nsp; 26-10-2012, 13:29.

Comment

Nguyên văn bởi khanh85bk Xem bài viết
        Hiện em đang làm cái máy cắt bao PP. Dây nhiệt trở thì mỗi loại một kiểu, một trở khác nhau. Biến áp em đang dùng thì chỉ có một đầu ra cố định 220V =>12V. Em muốn hỏi các bác là có loại thiết bị nào có thể điều chỉnh được điện áp đầu ra ko nhỉ?
        p/s: em đã tìm loại biến thế cũ ngày xưa, vặn tay để thay đổi điện áp, cơ mà chỗ em tìm mãi ko có
        bạn ra chợ trời mua cái mỏ hàn nhiệt atten936, bên trong nó dùng biến áp 24V , đầu ra có thể chỉnh đc áp ra. nguyên lý cũng là đốt nóng dây trở nhiệt giống của bạn
        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Hồi trước tôi có làm 1 bộ chỉnh nhiệt như sau , 1 biến thế cách ly 220 ra 110 5 A và 1 ổn áp tự động cũng 5 A , tháo ổn áp chế thêm cái cốt ngay chính giữa đĩa quay để gắn núm chỉnh và tháo bò mạch kích mô tơ xoay đĩa . sau đó chỉ cần đưa nguồn từ biến thế cách ly vào ổn áp nối dây trở vào đầu ra ổn áp xoay núm cho đến khi đạt được nhiệt độ vừa ý ổn áp phải có đồng hồ chỉ thị mức volt và ampe để dễ theo dỏi nếu được thì gắn cái to cho dễ xem . Bộ này sử dụng trên 10 năm cũng không hư miễn là công suất dây trở không quá 5 A bền và dễ làm hơn các mạch dimmer hay chỉnh độ rộng xung nhiều .

Comment

Nếu dùng con diot theo kiểu của bác ở thớt *giúp e dây mayso đun nước* thì lại hơi bị thiếu tính cơ động trong việc điều chỉnh điện áp. Vì em nhiều loại dây với nhiều kiểu điện trở khác nhau nên cần có tính cơ động một chút.
            p/s: em dùng con solid state relay có được ko mấy bác nhỉ?
            BÁc cần nói rõ xem dù nhiều kiểu dây điện trở khác nhau nhưng có dùng cùng một cấp nguồn cung cấp điện (ví dụ AC 220V) không. Nếu cùng một cấp nguồn AC thì giải pháp sử dụng dimmer vẫn là RẺ và rất cơ động. Bác có thể hiệu chỉnh và khống chế "góc mở" của dimmer trong khoảng phạm vi công suất nhiệt cần thiết. Dùng diode chỉ là "lời khuyên" đơn giản nhất mà thôi, với mục đích để bác dễ tiếp cận...

Dùng SSR (solid state relay) thì quá tốt chứ sao, vì khi đó bác còn cách ly được giữa phần điều khiển và phần động lực --> càng AN TOÀN trong vận hành, sử dụng. Nhưng lại phải mất công lắp ráp mạch điều khiển cho nó..

Comment

- Nếu MBA của bạn công suất lớn thì dùng một mạch phát xung điều khiển 2 thyristor song ngược hoặc triac điều khiển phần sơ cấp của MBA.
              - Nếu MBA của bạn công suất nhỏ(1KW trở lại) bạn ra chợ hoặc các đến các hiệu bán đồ điện dân dụng mua cái(triết áp quạt trần) về điều khiển phần sơ cấp MBA là OK.
              Bạn có thể tùy ý điều khiển được nhiệt độ để cắt.
              Chúc bạn thành công!
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Về tác giả

Collapse

khanh85bk Tìm hiểu thêm về khanh85bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X