Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin tư vấn về việc khởi động từ nhảy liên tục khi đóng mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin tư vấn về việc khởi động từ nhảy liên tục khi đóng mạch

Mình có cái nồi nấu cơm công nghiệp, sử dụng 3 thanh gia nhiệt 3 pha công suất 6KW, được đóng ngắt bằng 3 khởi động từ 35A của ABB, cuộn dây 220V nối với 3 công tắc xoay. Vấn đề xảy ra là thỉnh thoảng khi bật thì khởi động từ nhảy liên tục, thậm chí có thể làm nhảy cả khởi động từ bên cạnh đang ON sẵn. Mình thử thay sang khởi động từ Mistubishi ST-35 thì cũng bị tương tự, thử tháo bỏ tải ra cũng không hết.

Mong các bác chỉ giáo cho cách xử lý vấn đề.

Khởi động từ lái bởi phần công suất trung gian : rơ-le hoặc triac, có thể là nút ấn. Đám công suất trung gian này có thể lỗi đâu đó hoặc hàng kém ổn định.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Khởi động từ lái bởi phần công suất trung gian : rơ-le hoặc triac, có thể là nút ấn. Đám công suất trung gian này có thể lỗi đâu đó hoặc hàng kém ổn định.
      Cảm ơn bác!
      Em nối trực tiếp với công tắc xoay chứ không qua cái gì hết. Công tắc xoay của Hanyoung, mới 100%, thử vài cái khác nhau vẫn bị lỗi vậy.

Comment

Tháo bỏ tải ko hết thì chú lấy riêng 3 cái khởi động từ ấy ra ạ. Đem về nhà đưa cho cô nhà cầm. Chú lấy đôi dép tổ ong đi sang nhà chị hàng xóm mượn cái nón rùi mượn thêm 1 cái xe đạp điện đi mua 4 cái phích cắm. 4 đoạn dây điện. 1 cái ổ cắm 3 lỗ. Chú nối 3 cái phích cắm vào chân A1A2 của 3 cái khởi động từ rùi cắm vào cái ổ cắm vừa mua rùi cắm vào lỗ cắm điện ạ. Nếu nó mà còn nhảy thì chú gọi chị thu ve chai đến tặng cho chị ấy ạ. Xong xuôi chú tắm rửa sạch sẽ mua 1 bông hoa hồng tặng cô nhà rùi chở cô ấy đi ăn đêm rùi về ngủ ạ...

Comment

nguồn yếu, đóng tải sụt nguồn ==> nhảy khởi, đã từng gặp

Comment

tháo bỏ tải mà khởi vẫn nhảy thì xin mạn phép đoán mò do 2 khả năng.
            1, khởi có vấn đề
            2, điện yếu cuộn hút hút ko đủ lực.
            khả năng cao do nguyên nhân 2
            Bác thử nối phích cắm trực tiếp ko qua công tắc xoay rồi đóng cắt khởi xem có bị nhảy ko. trong lúc đóng cắt khởi thì bác đo áp xem có bị thiếu bị sụt áp không.
            Nếu khởi không bị nhảy thì bác lại đấu qua công tắc xoay rồi đo áp tại đầu bắt dây cuộn hút của khởi rồi đóng cắt xem có bị thiếu, sụt áp không.

Comment

Về tác giả

Collapse

DHD Tìm hiểu thêm về DHD

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X