Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa motor hư

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sửa motor hư

Mình có mua cái motor brushless dc lâu rồi mà bây giờ nó bị hư, không chạy nữa. Hồi trước là mua mới, chạy có vài lần thôi. Sau đó thấy nó chạy cà giật rồi mấy lần sau thấy cài rotor nhu1ch nhích chút xíu rồi im chứ không chạy.
    Đây hình như là motor đơn pha(single phase). Nó có mạch điều khiển nằm nag bên dưới stator. Rotor là vòng nam châm vĩnh cửu. Stator có 4 nhánh, vòng nam châm có 4 cực N-S-N-S xen kẽ nhau.
    Nó có sử dụng Hall sensor.
    Không biết là nó hư cái gì nữa. Vì mình rất ít xài nên không thể nói là do dùng nhiều mà hư được. Có lẽ xui nên gặp phải hàng bị lỗi chăng? Hi vọng nó chỉ bị hư con sensor thôi.
    Loại này có 4 dây. Hai dây đỏ đen là nguồn 12V, dây báo tốc độ và dây điều khiển PWM. Chỉ cần nối dây nguồn là chạy.
    Mình đã mua lại con khác và con mới này vẫn chạy tốt, không bị gì cả.
    Mạch điện của nó thì mình không rành; mong mọi người chỉ dẫn để có thể sửa chữa lại nó.
    Có con IC 9H24 gì đó của riêng hãng nó, tìm không ra trên thị trường. Nó của hãng Delta vì motor này cũng của Delta luôn.
    Mình chụp hình để mọi người xem qua. Vì file lớn quá, 4-5MB 1 ảnh, nên phần attach của thread này tải rất lâu; nên mình giảm kíc thước hình ảnh lại. Do đó, độ phân giải giảm đi nhiều. Mình có chú thích ra bên ngoài cho dễ xem.
    Mình chú thích thiếu tên IC là C3018LD. Thiếu mất chữ "LD".

Click image for larger version

Name:	DSC_0498a.jpg
Views:	1
Size:	58.9 KB
ID:	1418073Click image for larger version

Name:	DSC_0497a.jpg
Size:	93.5 KB
ID:	1418072Click image for larger version

Name:	DSC_0496a.jpg
Size:	64.9 KB
ID:	1418071Click image for larger version

Name:	DSC_0495a.jpg
Size:	115.1 KB
ID:	1418070

motơ này ung dụng vào làm cái gì vậy bác!bác có thể vẽ mạch nguyên lý của nó được không?

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
      Mình có mua cái motor brushless dc lâu rồi mà bây giờ nó bị hư, không chạy nữa. Hồi trước là mua mới, chạy có vài lần thôi. Sau đó thấy nó chạy cà giật rồi mấy lần sau thấy cài rotor nhu1ch nhích chút xíu rồi im chứ không chạy.
      Đây hình như là motor đơn pha(single phase). Nó có mạch điều khiển nằm nag bên dưới stator. Rotor là vòng nam châm vĩnh cửu. Stator có 4 nhánh, vòng nam châm có 4 cực N-S-N-S xen kẽ nhau.
      Nó có sử dụng Hall sensor.
      Không biết là nó hư cái gì nữa. Vì mình rất ít xài nên không thể nói là do dùng nhiều mà hư được. Có lẽ xui nên gặp phải hàng bị lỗi chăng? Hi vọng nó chỉ bị hư con sensor thôi.
      Loại này có 4 dây. Hai dây đỏ đen là nguồn 12V, dây báo tốc độ và dây điều khiển PWM. Chỉ cần nối dây nguồn là chạy.
      Mình đã mua lại con khác và con mới này vẫn chạy tốt, không bị gì cả.
      Mạch điện của nó thì mình không rành; mong mọi người chỉ dẫn để có thể sửa chữa lại nó.
      Có con IC 9H24 gì đó của riêng hãng nó, tìm không ra trên thị trường. Nó của hãng Delta vì motor này cũng của Delta luôn.
      Mình chụp hình để mọi người xem qua. Vì file lớn quá, 4-5MB 1 ảnh, nên phần attach của thread này tải rất lâu; nên mình giảm kíc thước hình ảnh lại. Do đó, độ phân giải giảm đi nhiều. Mình có chú thích ra bên ngoài cho dễ xem.
      Mình chú thích thiếu tên IC là C3018LD. Thiếu mất chữ "LD".

[ATTACH=CONFIG]70116[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]70115[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]70114[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]70113[/ATTACH]
      bạn ghi mã con motor cho mình xem nào!
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Mình muốn biết là ở VN có bán những linh kiện này hay không để thay. Chứ sơ đồ mạch thì mình không biết.

Comment

Mình muốn biết là ở VN có bán những linh kiện này hay không để thay. Chứ sơ đồ mạch thì mình không biết.
          sensor thì có chip thì không

nếu ko sửa được thì thay thế mạch tương đương hoặc chỉ cần 2 con trans 3a, 1 con sensor là chay đc ( ko có điều khiển pwm )
          không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
            sensor thì có chip thì không

nếu ko sửa được thì thay thế mạch tương đương hoặc chỉ cần 2 con trans 3a, 1 con sensor là chay đc ( ko có điều khiển pwm )
            Bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn không? Hoặc là mình đặt bạn làm.
            Thực ra, thì cái này cũng chẳng đáng gì; nhưng bực bội vì không sử dụng được bao nhiêu mà lại bị hư.
            Mình không cần PWM gì cả; chỉ cần nó chạy là được.
            mà dòng điện lúc chạy full speed của nó là gần 4A. Nó thuộc loại soft start; tức là từ từ mới chạy nhanh dần lên. Một số loại khởi động tức thì nên dòng khởi động của nó cao, từ từ mới hạ xuống dòng định mức.

Comment

ban kiếm sơ đồ mạch trong mấy cái quat fan máy tính đó , làm lại mạch hoăc thay con công suất cho 4a ,rồi đặt con sensor đến vi trí phù hơp cho nó quay trơn tru là dc.

quat này thường có 2 cuôn dây, đấu chung 1 dây mỗi cuôn và nối GND hoăc VCC , tổng cộng là 3 đường ra

1 số loại quạt tích hợp luôn con tras + sensor = 4 chân . 2 chân nguồn + - , 2 chân nối vào cuôn dậy

cấp điện vào là chay ko điều khiên PWM đc .

mình hướng dẩn bạn tự làm thôi

nếu làm nhiều thì mình sẽ thiết kế lại y như mạch gốc
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

ban kiếm sơ đồ mạch trong mấy cái quat fan máy tính đó , làm lại mạch hoăc thay con công suất cho 4a ,rồi đặt con sensor đến vi trí phù hơp cho nó quay trơn tru là dc.

quat này thường có 2 cuôn dây, đấu chung 1 dây mỗi cuôn và nối GND hoăc VCC , tổng cộng là 3 đường ra

1 số loại quạt tích hợp luôn con tras + sensor = 4 chân . 2 chân nguồn + - , 2 chân nối vào cuôn dậy

cấp điện vào là chay ko điều khiên PWM đc .

mình hướng dẩn bạn tự làm thôi

nếu làm nhiều thì mình sẽ thiết kế lại y như mạch gốc
                Cái đó thì mình có tháo ra và thấy. Một đầu dây chung gồm 2 sợi và 2 đầu dây đơn.
                Còn cái này chỉ có 2 đầu dây chung thôi. Mỗi đầu gồm 2 sơi dây.

Comment

Còn cái này chỉ có 2 đầu dây chung thôi. Mỗi đầu gồm 2 sơi dây.

diễn dạt lai,ko hiểu

thế nó có mấy cuộn dây riêng biệt

Comment

diễn dạt lai,ko hiểu

thế nó có mấy cuộn dây riêng biệt
                    Có 4 cuộn, nhưng chỉ có 2 đầu ra, mỗi đầu ra là 2 sợi dây chập với nhau. Không biết nó quấn kiểu gì; chưa tháo dây ra vì chưa thử sửa lại xem có còn sử dụng được hay không.

Comment

Về tác giả

Collapse

sanyo Tìm hiểu thêm về sanyo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X