Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏng máy hàn que inverter xin các bác chỉ giáo!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào anh chị! Tình hình em có máy legi 220 màu vàng bị lỗi, khi hàn thì lửa ra hỗn và bắt mass ko tốt, kèm theo tiếng kêu to khi dình đũa hàn.
    em đã kiểm tra fet vẫn tốt, đã thay tụ mới vẫn ko hết. máy sử dụng board nguồn riêng cấp nguồn 12v và 15v cho board điều khiển kích và hiển thị dòng hàn.
    ah mà khi tắt máy thì mất nguồn điểu khiển thì ko xã dc nguồn 310vdc, khi máy hoạt động thì nguồn 310vdc xã hơi chậm.
    tỉnh trạng máy em bị như thế mong các cao nhân giúp đỡ!!!

Comment

Chào cả nhà. Mình có cái máy hàn MAA-200, để lâu lâu, bật lần đầu thì thường OK (có đèn báo nguồn, đồng hồ dòng, quạt làm mát chạy, hàn OK). Nhưng nếu sau đó tắt đi, bật lại thì ko chạy nữa, chỉ còn đèn báo nguồn sáng thôi (ko có đồng hồ dòng, quạt làm mát ko chạy...). Cao nhân nào bắt bệnh giúp với. Cám ơn rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi chuotdongx10 Xem bài viết
        Chào cả nhà. Mình có cái máy hàn MAA-200, để lâu lâu, bật lần đầu thì thường OK (có đèn báo nguồn, đồng hồ dòng, quạt làm mát chạy, hàn OK). Nhưng nếu sau đó tắt đi, bật lại thì ko chạy nữa, chỉ còn đèn báo nguồn sáng thôi (ko có đồng hồ dòng, quạt làm mát ko chạy...). Cao nhân nào bắt bệnh giúp với. Cám ơn rất nhiều.
        Máy của bạn có thể hỏng phần nguồn cấp cho mạch điều khiển,hỏng điện trở mồi mạch nguồn này,khi đó phần điều khiển ko có nguồn cấp nên ko đưa lệnh đóng rele chính cấp nguồn cho mạch động lực và quạt
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi buiquocty Xem bài viết
          Cho minh hoi 2 con NTC47-d15 thay con tuong duong nao dc ha may ban ! thanks
          mấy con đó ko có thì nối tắt cho chạy vẫn được bạn à , còn muốn thay thì mấy con đó trong mạch nguồn thường có nhất là nguồn máy vi tính bạn tìm đồ xác bỏ vào . máy hàn thì bạn kiểm tra chủ yểu là mấy đèn công suất , hoặc relay nhiệt gắn trên nhôm tản nhiệt , rò rỉ mấy chú diode nhỏ , hoặc đứt điện trở bảo vệ

Comment

emcung có một cái như thế này ,biết phần cao áp bị hư ,nhưng biết là con nào ,mong các bác chỉ đáo dùm.thanks .

Comment

Xin chào cả nhà!
              Mình có máy hàn que sanda, khi bật nguồn máy vẫn chạy bình thường, chập que hàn máy mất nguồn ra và báo lỗi o.c và máy lâu tắt, khi máy tắt hẳn, cắm lại nguồn thì máy có nguồn ra bình thường, chập que hàn lại mất nguồn ra, báo lỗi o.c
              Nhờ mọi người giúp đỡ với.
              Thanks!!!

Comment

Nguyên văn bởi cnktmt08 Xem bài viết
                Xin chào cả nhà!
                Mình có máy hàn que sanda, khi bật nguồn máy vẫn chạy bình thường, chập que hàn máy mất nguồn ra và báo lỗi o.c và máy lâu tắt, khi máy tắt hẳn, cắm lại nguồn thì máy có nguồn ra bình thường, chập que hàn lại mất nguồn ra, báo lỗi o.c
                Thanks!!!
                em cũng bị y như bác
                đo kg có ohm nào hết
                Last edited by thanhtps; 26-11-2014, 14:19.

Comment

máy 200 cảm biến thường hở nên đo không được là đúng rùi

Comment

Nguyên văn bởi cnktmt08 Xem bài viết
                    Xin chào cả nhà!
                    Thanks!!!
                    Kiểm tra tín hiệu dòng từ điện trở shunt ở đầu ra + của mày hàn trở về board khiển ( chấu 3 chân). Nếu mạch bị đứt khi hàn sẽ báo OC. Tắt nguồn mở trở lại thì vẫn bình thường nhưng khi hàn sẽ báo OC trở lại.

Comment

Chào các bác! EM có máy hàn WELDCOM VARC 200 bật máy lên báo đèn O.C màu đỏ ngay, LED số vẫn có chỉnh triết áp vẫn nhảy số, không có điện áp đầu ra, khi tắt công tắc sau 30s mới tắt đèn, tắt nguồn. em tháo hết sò 23N50F 12 con ra thì bật máy không báo đèn OC nữa, đã kiểm tra kỹ mosfet 23N50F từng con không chết con nào. Bác nào chuyên sửa máy hàn điện tử nhờ các bác chỉ giúp phương án kiểm tra sửa chữa. cho em hỏi thêm mosfet K2611 nghi chết em thay bằng 2SK2257 có dc không ạ?

Comment

Mình cũng có cái máy hàn Legi250DB. đang hàn thì nó tắt ngang đem đi thợ đốn hết 450K. mở ra coi thấy thay cái biến thế nguồn điều khiển. Đem hàn được khoảng chục que thì que không chảy nữa. Tắt nguồn xong mở lại thì quạt chạy không nổi, chờ một lúc chạy được nhưng đốt không chảy que hàn. các anh em có kinh nghiệm giúp đỡ với.có phải phần điều khiển lại có vấn đề không? mà khi chỉnh dòng hàn vẫn hiển thị bình thường. anh em có thể cho số điện thoại liên lạc thì cám ơn ạ.

Comment

em đang nhận con máy hàn FUJI MMA-200 tình trạng bật nguồn báo hiển thị đồng hô đc , chính ample ok , có điện l ra bình thường nhưng chỉ chấp đc 1 cái là mất nguồn ra , em ko chuyên về sửa máy hàn ae nào làm qua pan này xin chỉ giáo ạ

Comment

Các anh các bác vào giúp với !
                            Anh bạn có cái máy hàn MMA 200 có nút chỉnh dòng hiển thị LED, mấy hôm rồi bị hỏng cho em đem về vọc thử, tháo ra thì có 3 tụ đỏ đầu vào 475J 275V bị nhăn nheo (em nghĩ là bị khô?), và đầu ra từ phần công suất (sử dụng 6 con 23N50E mỗi bên) xuống phần chỉnh lưu bằng 5 con diode đôi mỗi bên: ngay jack xuất ra đó cũng có 3 co tụ 475J 275V - có 2 con bị nổ banh, 1 con còn lại nhăn nheo như 3 con kia, ngay tụ bị nổ thì mạch in cũng bị cháy thủng 1 lổ phần k có mạch in
                            1- Hiện tại em đã thay luôn cả 6 tụ này bằng tụ đỏ 475J 400V, khi cắm điện (thông qua bảo vệ bằng bóng đèn dây tóc 75W) và bật công tắc thì role đóng tách và quạt quay và ngay sau đó ngay tụ bị nổ có lửa đánh lên nên em phải tắt công tắc.
                            2- Sau đó em tách riêng phần nguồn, bật công tắc đo được khoảng 230V DC (jack từ bo nguồn lên 6 chân, 3 chân đỏ nối liền trên mạch, 3 chân đen nối liền trên mạch, tụ điện nắn bằng 4 tụ 470uF/450V, (nói rõ hơn là trước đó máy vẫn thường được sử dụng bình thường cả năm gần đây)
                            ==> khi tách riêng bo nguồn thì role đóng, quạt chạy ok không có chuyện gì xảy ra
                            3- Sau đó em tắt điện gắn jack từ bo nguồn vào bo 12 FET 23N50E thì như trước: quạt quay... và có lửa đánh ở chỗ tụ đầu ra đã bị nổ và đã được thay mới 475J 400V (dây jack cắm xuống phần 10 diode đôi nắn đã tháo ra) ==> nghĩa là có lỗi đâu đó ở phần phần công suất?
                            Mong các anh các bác vào giúp đỡ ý kiến với, cảm ơn rất nhiều !

Comment

Mô tả thế thì chỉ có thợ đã có kinh nghiệm với máy hàn điện tử mới giúp được. Nhưng mà họ đâu có rảnh đâu. Chưa kể Có thể còn giấu nghề lên ko trả lời nữa. Muốn có nhìu người giúp thì chụp thật nhìu ảnh up lên đây thì những loại rỗi hơi rửng mỡ như tớ mới giúp được...

Comment

ặc ! em post lên đây chỉ có các bác các anh đọc, mà chẳng lẽ lên đây các bậc tiền bối lại tiếc với em út chút kiến thức nhỉ?
                                Đa tạ bác recover - mai em chụp hình post lên, hy vọng bà con gợi ý chút gì đó sửa cho vui ! Cảm ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

gaconhamhoc Tìm hiểu thêm về gaconhamhoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X