Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach bao ve qua ap , thap ap nguon ac 220v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch bảo vệ trước tiên phải bảo vệ được nó khi quá áp , khi có sự cố quá áp thiết bị thường hư mau hơn là thấp áp nên mạch bảo vệ thường thiên về hướng này , mạch của tôi rất đơn giản điện áp vào được giảm áp bằng điện trở và tụ cắp thông số tụ và trở được tính ở mức 12 volt với áp vào 220 volt cấp cho rờ le 12 volt qua diod zener 12 volt bình thường áp vào không đủ để kích rờ le nhưng khi áp cao quá 300 volt áp thông qua diod zener đủ để kích hoạt rờ le ngắt nguồn và khi áp vào hạ xuống mức bình thường rờ le nhả cấp áp lại như củ rất đơn giản và hiệu quả , nếu không muốn giảm áp bằng trở và tụ thì dùng biến áp vào 380 volt ra 24 volt hay chỉ 12 volt nếu bỏ diod zener .

Comment

bạn ra cửa hàng điện lạnh mua 1 cái bảo vệ tủ lạnh,lắp thêm 01 contactor theo công suất của tải.Hoặc lắp 01 atomat có cuộn cắt hoặc giữ, nếu dùng át có cuộn cắt thì phải lắp qua 01 rơle trung gian. thế là xong

Comment

minh cung nghe loi bạn, mình ra chợ NHẬT TẢO tìm mua bộ bao vệ tủ lạnh, nó bán 85 ngàn. về nhà mình tháo ra coi thử . trời trời cái mạch co 2 phân vuông hà. 3 con điện trở, 1 con C1815, 1 rơle là xong. mình chưa thử nó nữa , ko biết có xài dc ko.

Comment

Nguyên văn bởi thephuc0385 Xem bài viết
          Chào các Anh các Chị. em dang tim 1 cái mạch giup bao vệ thiết bị khi điện áp quá cao or quá thấp. công ty em có cái ổn áp Hanshin 20kva , mấy bửa trước tự nhiên điện áp tăng lên 400 v làm cái ổn áp cháy đen thui luôn. em muốn khắc phục tình trạng này để ko xảy ra lần nữa. mong các Anh các Chị giup dùm .
          Ổn áp sinh ra là là để điều áp ( áp vào biến thiên , áp ra ổn định ) , có 400V thì không thể cháy được . Nên kiểm ra theo chiều hướng khác : sét đánh , quá tải , ổn áp quá cũ .... . Còn nếu muốn dùng theo tui nên mua bảo vệ áp 3 pha cua han quốc , hay nhật đều Ok , nó ổn định hơn đồ chế
          web:
          tel : 0903728070
          Bán cáp lập trình S7-200 : 250.000 đ/sợi ( cổng com )
          Bán cáp lập trình Mishu : 200.000 đ/sợi
          Bảo hành 01 năm.

Comment

Trong sơ đồ trên thì 2 diode có tác dụng như một mạch logic "OR" DRL. Dù cao áp hay thấp áp thì cũng có báo đầu ra.

Để bảo đảm hệ thống hoạt động tốt thì biến áp cấp nguồn không phải là 220/12 mà phải là 440/24. Các biến thế kiểu này thường không có sẵn trên thị trường, anh phải đặt quấn.

To anh Trongfriend: Nhóc không hiểu quá áp khi bị nghịch từ trường nghĩa là gì? anh có thể giải thích thêm không?
            Nhóc thích nghịch điện,
            Nhóc thích xì păm,
            Nhóc thích trêu mấy anh.
            Hi hi.

Comment

rơle này phải tầm 30A trớ lên phải kô?(tiếp điểm của nó i)vì dùng cá Cty mà

Comment

Rất cám ơn bạn đã chia sẻ kiến thức, nhưng tôi có một vấn đề xin bạn trợ giúp: Mình sử dụng sơ đồ của bạn nhưng khi cấp nguồn cho rơ le thì thấy điện áp cấp vào rơ le giảm xuống còn 1V (Rơ le không làm việc vì điện áp của Rơle là DC6V). Trong khi đó nguồn vào chân số 4 minh để 9V vì vậy sụt áp trên IC LM324 là quá lớn. Mình nhờ bạn cách khắc phục (bạn vẽ hộ nhé vì mình cũng không hiểu lắm). Bạn gửi cho minh theo đ/c: dltnhppc@gail.com
                Cám ơn bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết

phần so sánh của mạch sẽ như thế này. U1A bảo vệ điện áp thấp. U1B bảo vệ điện áp cao. nuồn 12V được lấy sau chỉnh lưu của biến áp nguồn 220/12V. qua chỉnh lưu lấy ra điện áp 1 chiều nuôi mạch và để so sánh đầu ra mình thể hiện bằng led còn bạn thay và đó bằng cuộn hút của rơle đóng cắt nguồn điện
                  Bài này lâu quá giờ tìm hiểu thấy sao á'. Nhờ mấy anh giải quyết gìm tí hj. Mạch thì tương đối hiểu. Mình sử dụng 2 biến trở mà chỉ hiển thị có con led...không biết chỉnh làm sao. Vd như thực tế khi led sáng thì mình làm sao biết quá áp hay sụt áp mà cân lại biến trở?. Thank!

Comment

mình đang làm mạch này nhưng gặp lỗi là điện áp ra chân số 7 bị chập chờn khi điện áp chân 5 xấp xỉ bằng điện áp chân 6 (u so sánh xấp xỉ bằng u ngưỡng)

giúp mình cách khắc phục
                    Last edited by nsp; 31-05-2012, 10:05.

Comment

Dùng tụ lọc đầu vào so sánh sẽ làm trễ thời gian bảo vệ của mạch. Mạch này muốn hoạt động tốt phải làm thế nào để nó ngắt tức thời khi áp cao hoặc thấp, nhưng lại phải đóng chậm ( sau 1 vài s mới cấp điện trở lại ) để tránh đóng ngắt liên tục. Có khi phải dùng chíp đấy nhỉ, nhưng sợ thời gian bảo vệ cung bị trễ đi. Ai có cao kiến j không nhỉ?

Comment

có thể giải thích rõ nguyên lý hoạt động của mạch này đc ko ak?

Comment

cho nguồn vào của nó qua 1 biến áp nhỏ công suất thấp thôi khoảng vài W. hạ điện áp về điện áp thấp 1 chiều rồi cho vào bộ so sánh dùng ic thuật tóan như lm324, lm339..... điều ra cho nó điều khiển cái role nhỏ để đóng cắt cuộn hút của atomat , hoặc role công suất lớn là ổn mà. chi phí quá thấp luôn.( không tính atomat đâu nhé! ) hjhj
                          e mới học điện tử, có cái mạch này không hiểu, vẽ như của a thì role không chay. mà e ko biết láp tran kiểu gì cho nó chạy, mong anh chỉ giáo vẽ hộ e với ạ. tks a nhìu

bác cho e hỏi: vây cái role nối vào mạch kiểu gì để lúc cao áp hay thấp áp nó tự ngắt. cho e sơ đồ luôn càng tốt nha bác .tks nhìu
                          Last edited by nsp; 12-01-2015, 13:00.

Comment

phần so sánh của mạch sẽ như thế này. U1A bảo vệ điện áp thấp. U1B bảo vệ điện áp cao. nuồn 12V được lấy sau chỉnh lưu của biến áp nguồn 220/12V. qua chỉnh lưu lấy ra điện áp 1 chiều nuôi mạch và để so sánh đầu ra mình thể hiện bằng led còn bạn thay và đó bằng cuộn hút của rơle đóng cắt nguồn điện
                            khi điện áp thấp thì không sao điện áp tăng cao lên 300 đến gần 400v biến áp cấp nguồn nuôi cho mạch chắc không thể nào sống nổi

Nguyên văn bởi luan_lg Xem bài viết
                            Dùng tụ lọc đầu vào so sánh sẽ làm trễ thời gian bảo vệ của mạch. Mạch này muốn hoạt động tốt phải làm thế nào để nó ngắt tức thời khi áp cao hoặc thấp, nhưng lại phải đóng chậm ( sau 1 vài s mới cấp điện trở lại ) để tránh đóng ngắt liên tục. Có khi phải dùng chíp đấy nhỉ, nhưng sợ thời gian bảo vệ cung bị trễ đi. Ai có cao kiến j không nhỉ?
                            có thể dùng bộ bảo vệ tủ lạnh nó trễ đến 5p đấy chịu được điện áp 380v đầu ra cấp cho 1 con kd từ bạn xem có được không vấn đề là bộ bảo vệ tủ lạnh trễ nâu quá chỉnh lại tụ cho 3phut thui.
                            Last edited by nsp; 12-01-2015, 13:02.

Comment

Nguyên văn bởi minhson1978 Xem bài viết

khi điện áp thấp thì không sao điện áp tăng cao lên 300 đến gần 400v biến áp cấp nguồn nuôi cho mạch chắc không thể nào sống nổi

có thể dùng bộ bảo vệ tủ lạnh nó trễ đến 5p đấy chịu được điện áp 380v đầu ra cấp cho 1 con kd từ bạn xem có được không vấn đề là bộ bảo vệ tủ lạnh trễ nâu quá chỉnh lại tụ cho 3phut thui.
                              bác có thể cho e sơ đồ đầy đủ đc ko ạ. tks nhiu ạ

Comment

AI dã làm theo cái này mạch này chưa chỉ bảo mình với đang làm đồ án về cái này

Comment

Về tác giả

Collapse

thephuc0385 Tìm hiểu thêm về thephuc0385

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X