Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach bao ve qua ap , thap ap nguon ac 220v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mach bao ve qua ap , thap ap nguon ac 220v

Chào các Anh các Chị. em dang tim 1 cái mạch giup bao vệ thiết bị khi điện áp quá cao or quá thấp. công ty em có cái ổn áp Hanshin 20kva , mấy bửa trước tự nhiên điện áp tăng lên 400 v làm cái ổn áp cháy đen thui luôn. em muốn khắc phục tình trạng này để ko xảy ra lần nữa. mong các Anh các Chị giup dùm .

sao ko dùng ổn áp lioa ấy . Vừa cắt quá áp vừa cắt quá dòng tiện lợi vô cùng
    NẾU CÓ TIỀN BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC NHIỀU VIÊC HƠN!!!!!!!!!!!!!

Comment

Bạn dùng cuộn biến áp sơ cấp để thu về tín hiệu xoay chiều nhỏ ==> biến đổi thành DC. Rồi cho qua bộ so sánh ngược trở lại ==> Rơ le cắt nguồn cấp.
      Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

chào bạn. bạn có thể dùng các thiết bị họ K8AP của Omron. Họ thiết bị này có khả năng phát hiện thấp áp, quá áp, mất pha, đảo pha, quá dòng.... vào trang WWW.ia.omron.com và sreach với từ khóa K8AB là ok. ở TP HCM thì bán các thiết bị này nhiều lắm.

Comment

ban lick cho có thể liên lạc qua yahoo với mình đc ko? mình cần bạn giúp, nhanh bạn nhé. cám ơn nhiều lắm luciola_alone <-------- đấy là yahoo của mình

Comment

cho nguồn vào của nó qua 1 biến áp nhỏ công suất thấp thôi khoảng vài W. hạ điện áp về điện áp thấp 1 chiều rồi cho vào bộ so sánh dùng ic thuật tóan như lm324, lm339..... điều ra cho nó điều khiển cái role nhỏ để đóng cắt cuộn hút của atomat , hoặc role công suất lớn là ổn mà. chi phí quá thấp luôn.( không tính atomat đâu nhé! ) hjhj

Comment

mình rất quan tâm đến cách bạn lick nói ở trên, có ai có thể cho mình biết chi tiết hơn 1 chút đc ko, mình lá sv mới nên ko rõ lám. có thể cho mình cái sơ đồ cách làm của bạn lick ko?

Comment

phần so sánh của mạch sẽ như thế này. U1A bảo vệ điện áp thấp. U1B bảo vệ điện áp cao. nuồn 12V được lấy sau chỉnh lưu của biến áp nguồn 220/12V. qua chỉnh lưu lấy ra điện áp 1 chiều nuôi mạch và để so sánh đầu ra mình thể hiện bằng led còn bạn thay và đó bằng cuộn hút của rơle đóng cắt nguồn điện

Comment

với dân amatuer như mình thì vẫn hơi khó để mình hiểu vấn đề về mặt bản chất, bạn có thể chỉ giáo thêm rõ ràng được ko ?? chẳng hạn nếu mình muốn bảo vệ khi áp cao quá 220v thì dùng sơ đồ này có đc ko? và mình có thể thay con IC 324 = IC 741 đc ko??? Mong bạn chỉ giáo thêm . cám ơn bạn nhiều vì sự nhiệt tình

Comment

Nguyên văn bởi blink Xem bài viết
                    với dân amatuer như mình thì vẫn hơi khó để mình hiểu vấn đề về mặt bản chất, bạn có thể chỉ giáo thêm rõ ràng được ko ?? chẳng hạn nếu mình muốn bảo vệ khi áp cao quá 220v thì dùng sơ đồ này có đc ko? và mình có thể thay con IC 324 = IC 741 đc ko??? Mong bạn chỉ giáo thêm . cám ơn bạn nhiều vì sự nhiệt tình
                    bạn có thể dùng cái mạch này để bảo vệ cao quá 220V. bằng việc dùng 1 biến áp nhỏ chuyển 220VAC về 12VDC rồi nối vào mạch. cân chỉnh biến trở để có ngưỡng bảo vệ. cụ thể ở đây mình dùng nguồn 5V của ic ổn áp làm điện áp mẫu rồi chỉnh biến trở đển lấy điện áp chân giữa của biến trở làm điện áp so sánh. để bảo vệ điện áp cao bạn chỉ cần dùng phần U1B chỉnh điện áp chân số 5 nhỏ hơn 5V. khi điện áp nguồn tăng làm điện áp chân này tăng theo vượt quá 5V ic hoạt động cho điện áp ra chân 7 gần bằng Vcc. đóng role ngắt nguồn bảo vệ mạch. khi điện áp xuống mức ổn định nó lại ngắt role đóng điện trở lại. và thay ic này bằng bất cứ 1 ic opma nào khác. như 741,tl082.....
                    IC741 chỉ có 1 cổng OP

Comment

Dễ hiểu hơn rồi, cám ơn bạn nhiều, mình sẽ thử. Hy vọng sẽ ok, nếu có gì mình đành phải làm phiền bạn nữa .. Cám ơn lần nữa nhé

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết

phần so sánh của mạch sẽ như thế này. U1A bảo vệ điện áp thấp. U1B bảo vệ điện áp cao. nuồn 12V được lấy sau chỉnh lưu của biến áp nguồn 220/12V. qua chỉnh lưu lấy ra điện áp 1 chiều nuôi mạch và để so sánh đầu ra mình thể hiện bằng led còn bạn thay và đó bằng cuộn hút của rơle đóng cắt nguồn điện

cho mình hỏi 1 câu hơi gà 1 chút, (dân tự tìm hiểu nên cái gì cũng ko biết hết T_T) là nhiệm vụ của 2 con diodes D1, D2 và cái điện trở R là gì vậy ???
                      nghĩ ko ra, tìm ko thấy nên hỏi chủ nhân cho chắc ăn , xin lỗi vì lại làm phiền T_T
                      Last edited by nsp; 06-08-2010, 11:55.

Comment

Nguyên văn bởi blink
                        cho mình hỏi 1 câu hơi gà 1 chút, (dân tự tìm hiểu nên cái gì cũng ko biết hết T_T) là nhiệm vụ của 2 con diodes D1, D2 và cái điện trở R là gì vậy ???
                        nghĩ ko ra, tìm ko thấy nên hỏi chủ nhân cho chắc ăn , xin lỗi vì lại làm phiền T_T
                        điện trở mình vẽ ở đây dùng để hạn dòng cho led thôi. 2 diot dùng để ngăn dòng trỏ lại ic.

Comment

cho mình hỏi tại sao phải ngăn dòng trở lại IC. Mình có biết mạch này của 1 bác làm điện tử dùng 2 transitor ngược để bảo vệ khi quá áp và cho hoạt động trở lại khi áp thấp dưới giới hạn

Comment

Mạch trên thường dùng để bảo vệ quá áp ngỏ ra nếu dùng để bảo vệ ngỏ vào thì phải tính lại hay đổi mạch khác bởi vì khi áp vào tới 400 volt biến thế 220 ra 12 volt cháy mất rồi lấy đâu ra áp mà so với sánh .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Mạch trên thường dùng để bảo vệ quá áp ngỏ ra nếu dùng để bảo vệ ngỏ vào thì phải tính lại hay đổi mạch khác bởi vì khi áp vào tới 400 volt biến thế 220 ra 12 volt cháy mất rồi lấy đâu ra áp mà so với sánh .
                              bác nói cụ thể hơn đc ko? chẳng hạn trong mạng điện gia đình mình có thể làm 1 mạch bảo vệ như thế ko? nếu ko phải là cách trên thì bạn có thể cho mình sơ đồ khác ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

thephuc0385 Tìm hiểu thêm về thephuc0385

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X