Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR: Bộ điều áp cho máy phát

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AVR: Bộ điều áp cho máy phát

Ai có sơ đồ mạch hoặc tài liệu về bộ điều áp AVR không cho em với em, công ty em đang có một chiếc máy phát cách đây một tháng nó vẫn hoạt động tốt nhưng hôm qua em bật lên thì điên áp ra của nó lớn hơn 500V còn tần số thì không đổi, em nghi nó hỏng bộ AVR nhưng không biết AVR hoạt động như thế nào và sơ đồ mạch ra sao, em muốn tìm hiểu xem có phải chắc chắn là lỗi của AVR ko, các bác nào có tài liệu về AVR thi cho em với nhé, em có đọc qua AVR sơ đồ dành cho máy phát một pha nhưng với loại 3 pha thì em không biết bộ so sánh điện áp được cấu tạo như thế nào? tín hiệu đưa về và đưa ra như thế nào? Các bác nào biết mách cho em với nhé
    Nếu không thử thì sẽ không biết ta có thể làm được hay không
    Nếu không vấp ngã thì ta sẽ không biết mình trưởng thành ra sao

ổn áp AVR

Nguyên văn bởi vanhung277 Xem bài viết
    Ai có sơ đồ mạch hoặc tài liệu về bộ điều áp AVR không cho em với em, công ty em đang có một chiếc máy phát cách đây một tháng nó vẫn hoạt động tốt nhưng hôm qua em bật lên thì điên áp ra của nó lớn hơn 500V còn tần số thì không đổi, em nghi nó hỏng bộ AVR nhưng không biết AVR hoạt động như thế nào và sơ đồ mạch ra sao, em muốn tìm hiểu xem có phải chắc chắn là lỗi của AVR ko, các bác nào có tài liệu về AVR thi cho em với nhé, em có đọc qua AVR sơ đồ dành cho máy phát một pha nhưng với loại 3 pha thì em không biết bộ so sánh điện áp được cấu tạo như thế nào? tín hiệu đưa về và đưa ra như thế nào? Các bác nào biết mách cho em với nhé
    máy của bạn do hãng nào sản xuất ? mỗi hãng có thiết kế mạch AVR đặc trưng
    như vậy nó chỉ liên quan đến phần SO Sánh và kiểm tra điện áp thôi

máy của châu âu thì nó bị trong cái hộp đen đên vuông vuông bằng cái bao diêm ấy
    đó là mạch so sánh lấy mẫu đầu vào hay hỏng nên nó làm cái hộp riêng

còn cái bo có nhiều linh kiện là điều khiển Ga và xử lý cảm biến áp xuất , tốc độ , nhớt , nhiệt độ , vòng tua v v

máy trung quốc thì chỉ có một mảng hình vòng cung đổ nhựa lên cái mạch này ra nguyễn cong trứ có bán hình như 1,5triệu thì phải
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
      máy của bạn do hãng nào sản xuất ? mỗi hãng có thiết kế mạch AVR đặc trưng
      như vậy nó chỉ liên quan đến phần SO Sánh và kiểm tra điện áp thôi

máy của châu âu thì nó bị trong cái hộp đen đên vuông vuông bằng cái bao diêm ấy
      đó là mạch so sánh lấy mẫu đầu vào hay hỏng nên nó làm cái hộp riêng

còn cái bo có nhiều linh kiện là điều khiển Ga và xử lý cảm biến áp xuất , tốc độ , nhớt , nhiệt độ , vòng tua v v

máy trung quốc thì chỉ có một mảng hình vòng cung đổ nhựa lên cái mạch này ra nguyễn cong trứ có bán hình như 1,5triệu thì phải
      Máy của em do hãng mitsubishi sản suất, Model của AVR là: NTA-5N-21T. các đầu nối vào ra và chú thích của nó như sau:
      - 3pha A, B, C: AC input
      - 2 chân J, K: Field Output
      - 2 chân 1, 2 được nối với nhau: Voltage Adjustor
      - 3 pha 200/220V U2 V2 W2: sensing
      Bác giải thích hộ em: chức năng của 2 chân J, K?
      : 3 pha A, B, C Có phải là điện áp để so sánh không?
      : 3 pha U2, V2, W2 có phải là điện áp ra bộ kích từ không ạ?
      Last edited by vanhung277; 02-08-2010, 12:22.

Comment

- 3pha A, B, C: AC input: điện áp cấp nguồn cho mạch kích thích.
        - 2 chân J, K: Field Output. Điện áp kích thích. Điện áp này sẽ đucợ nối vào Rotor (nếu là kích từ tĩnh) hay nối vào exciter field nếu là kích từ Brushless
        - 2 chân 1, 2 được nối với nhau: Voltage Adjustor nếu cần điều chỉnh điện áp thì nối biến trở vào giữa 2 chân này. Nếu không cần thì nối điện trở cố định. Nối tắt có thể cho ra điện áp cao nhất hoặc thấp nhất, tùy theo mạch bên trong AVR
        Mạch này hồi tiếp điện áp về để AVR biết đường mà điều chỉnh.

Anh nên kiểm tra bên ngoài trước khi quyết định thử AVR:

1/. Điện áp 3 pha 380V có đầy đủ không?
        2/. Điện áp 3 pha 220V U2V2W2 có đầy đủ không? nếu bị mất pha, điện áp hồi tiếp sẽ thấp. AVR sẽ tự động tăng kích từ cho đủ. Mà đủ khi thiếu pha, có nghĩa là rất cao.

Nếu các điện áp trên còn đầy đủ thì anh xem lại mối nối giữa chân 1,2.

Trong trường hợp mọi thứ bên ngoài đều ổn, thì xem lại AVR.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
          - 3pha A, B, C: AC input: điện áp cấp nguồn cho mạch kích thích.
          - 2 chân J, K: Field Output. Điện áp kích thích. Điện áp này sẽ đucợ nối vào Rotor (nếu là kích từ tĩnh) hay nối vào exciter field nếu là kích từ Brushless
          - 2 chân 1, 2 được nối với nhau: Voltage Adjustor nếu cần điều chỉnh điện áp thì nối biến trở vào giữa 2 chân này. Nếu không cần thì nối điện trở cố định. Nối tắt có thể cho ra điện áp cao nhất hoặc thấp nhất, tùy theo mạch bên trong AVR
          Mạch này hồi tiếp điện áp về để AVR biết đường mà điều chỉnh.

Anh nên kiểm tra bên ngoài trước khi quyết định thử AVR:

1/. Điện áp 3 pha 380V có đầy đủ không?
          2/. Điện áp 3 pha 220V U2V2W2 có đầy đủ không? nếu bị mất pha, điện áp hồi tiếp sẽ thấp. AVR sẽ tự động tăng kích từ cho đủ. Mà đủ khi thiếu pha, có nghĩa là rất cao.

Nếu các điện áp trên còn đầy đủ thì anh xem lại mối nối giữa chân 1,2.

Trong trường hợp mọi thứ bên ngoài đều ổn, thì xem lại AVR.
          Mấy hôm nay anh bận quá không vào mạng được. Cảm ơn Cô nhóc nhé bon anh sửa được máy phát rồi, nó bị chập dây tín hiệu điều chỉnh điện áp đưa về, Tháo nó cũng vất vả thật. Hình như em làm đồ án tốt nghiệp về AVR phải không, em có thể cho anh xin ít tài liệu về bộ AVR được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

vanhung277 Tìm hiểu thêm về vanhung277

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X