Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các bác. Em cũng bắt đầu tham gia vào SMT. Em hiện đang được trainning. Tuy nhiên em không có tài liệu gì về máy AOI. Kính mong các bác có tài liệu về 2 dòng máy AOI của SAKI và TRI thì cho em xin. Các bác cho em xin linh lên đây hoặc gửi mail cho em qua mail congphuongk43@gmail.com . Em chân thành cảm ơn các bác. Tài liệu tiếng anh hay tiếng việt cũng được các bác nhé.
    ( Nếu có tài liệu về các máy Mount hay SP các bác cho em xin luôn càng tốt)

Comment

• Nguyên văn bởi phuongseev Xem bài viết
      Chào các bác. Em cũng bắt đầu tham gia vào SMT. Em hiện đang được trainning. Tuy nhiên em không có tài liệu gì về máy AOI. Kính mong các bác có tài liệu về 2 dòng máy AOI của SAKI và TRI thì cho em xin. Các bác cho em xin linh lên đây hoặc gửi mail cho em qua mail congphuongk43@gmail.com . Em chân thành cảm ơn các bác. Tài liệu tiếng anh hay tiếng việt cũng được các bác nhé.
      ( Nếu có tài liệu về các máy Mount hay SP các bác cho em xin luôn càng tốt)
      Chỉ vì thấy diễn đàn nguội đúng 1 tháng nên phải gõ một tí cho nó thức dậy đây.
      Bạn xem ở trang 41 chủ đề này có link nói về AOI TRI đấy nhé,
      Theo bạn nói thì bạn là người mới, vì thế có lẽ bạn nên xem qua các trang rồi hỏi những gì chưa có,
      Thân mến và chúc cả nhà nghỉ lễ vui vẻ

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
        Chỉ vì thấy diễn đàn nguội đúng 1 tháng nên phải gõ một tí cho nó thức dậy đây.
        Bạn xem ở trang 41 chủ đề này có link nói về AOI TRI đấy nhé,
        Theo bạn nói thì bạn là người mới, vì thế có lẽ bạn nên xem qua các trang rồi hỏi những gì chưa có,
        Thân mến và chúc cả nhà nghỉ lễ vui vẻ
        Thanks bác. Mà đúng là diễn đàn dạo này nguội rồi nhỉ

Comment

• Tiếp tục hâm nóng đây
          Last edited by hanguyenvu; 12-05-2014, 12:07.

Comment

• Các bác làm service tốt quá nên diễn đàn nguội là đúng rồi. Hehe. Mấy bữa nay cứ ra ngoài trời tí là nóng ngay ấy mà. Bác Hanguyenvu chưa ra HN à?

Comment

• Àh, anh ra rồi, hôm nọ hỏi nghe em bẩu em làm cái khác rồi, nên không gọi luôn, hẹn dịp khác nhé

Comment

• Em đang quan tâm đến công việc về lĩnh vực SMT, Assembly, mong được các anh chia sẻ.
                Địa chỉ mail của em: tatlinh90@yahoo.com
                Em xin cảm ơn

Comment

• Xin chào các anh.
                  Hiện tại em đang làm ở công ty Olympus Việt Nam.
                  Công ty em đang chuẩn bị triển khai SMT.
                  Vì vậy nhờ các anh cho em biết công ty nào chuyên cung cấp dụng cụ và nguyên phụ liệu cho mảng SMT.
                  Email: linh_dotuananh@olympus-vn.com

Em cám ơn!
                  Last edited by OVNC; 29-05-2014, 09:13.

Comment

• Các bác ơi, cho em hỏi 1 chút về máy SMT, em mới chập chững vào nghề thôi ạ

Hiện này trên thị trường thì printer có các hãng nào? SM có những hãng nào? AOI, oven... có những hãng nào ạ?

Với em muốn nữa là cái máy bond dispencer nó làm nhiệm vụ bơm keo có phải không ạ? trường hợp nào thì dùng nó trường hợp nào thì không? vì em thấy có mấy quy trình các bác nói không có máy này ạ. Với bác nào có file tổng hợp lỗi thì share với em với có được không ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi nautical Xem bài viết
                      Các bác ơi, cho em hỏi 1 chút về máy SMT, em mới chập chững vào nghề thôi ạ

Hiện này trên thị trường thì printer có các hãng nào? SM có những hãng nào? AOI, oven... có những hãng nào ạ?

Với em muốn nữa là cái máy bond dispencer nó làm nhiệm vụ bơm keo có phải không ạ? trường hợp nào thì dùng nó trường hợp nào thì không? vì em thấy có mấy quy trình các bác nói không có máy này ạ. Với bác nào có file tổng hợp lỗi thì share với em với có được không ạ?
                      Ui dza, bạn hỏi một lần mà "bao" hết cả tất cả các máy và các công nghệ kỹ thuật ngành SMT từ sơ khai đến hiện đại, nói hết mấy cái này phải viết ra thành 2 cuốn sách mỗi cuốn khoảng 200 trang đó,
                      Muốn tìm hiểu bạn để lại thông tin liên lạc tôi sẽ giúp.
                      Chúc vui

Comment

• Cảm ơn bác,

Trong thời gian chờ nhận được câu trả lời em có tổng hợp được 1 số, chia sẻ với mọi người luôn:
                        SMT Printer: DEK, Yamaha, Panasonic, Samsung, ...
                        SMT Mounter: Yamaha, Fuji, Panasonic, Sony, Siemens, Juki, Hitachi, ...
                        SMT Oven: Heller, ERSA, ....
                        Máy kiểm tra: SPI (Kohyoung, Yamaha, ...), AOI (Yamaha, Kohyoung, Agilent, ...)

Trong lúc chờ câu 2 được trả lời thì em có đọc hết diễn đàn và hiểu được là dùng máy bơm keo để dính một số linh kiện lớn, khối lượng cao tránh bị lệch trong quá trình thwucj hiện các công đoạn khác, hoặc trong việc hàn 2 mặt pcb. Tuy nhiên, có lần em thấy ở samsung họ có kiểu trét keo xung quanh một số con chip lớn sau khi nó đã được đính trên bản mạch rồi, em không rõ là đã qua oven hay chưa nhưng là nằm trên pcb rồi, nó trét xung quanh luôn, không biêt là để làm gì ạ?

Còn về lỗi thì em muốn hỏi các lỗi và cách khắc phục chung chung thôi chứ em biết mỗi máy có cách xử lý khác nhau, bác có hay gặp lỗi nào thì share cho em với ạ, em muốn bác show lên diễn đàn để mọi người cùng được biết có được không ạ?

Comment

• Hâm nóng lại diễn đàn nào,
                          mình tham gia từ khi chập chững vào làm SMT line,
                          giờ lại bước chân vào Service SMT, nhưng vẫn gà mờ lắm nên lại quay lại đây trao đổi kiến thức kiến ngủ với anh em nào !,
                          Có khi lại gặp mấy bác khách hàng lão luyện ợ đây ạ hân hạnh ^^,
                          Theo các bác Máy báo "Axis fault "một bàn nào đới thì nguyên nhân do những đâu và mình cần check những gì:?

Comment

• Xin chào anh hanguyenvu

Hiện tại em đang làm tại bộ phận mount SMT nhưng em lại chưa biết nhiều về quy trình mount linh kiện

Anh có thể hướng dẫn cho em quy trình thiết lập một chương trình mount được ko? Ví dụ như muốn làm chương trình thì cần phải trải qua những bước nào.

Cách tạo chương trình,setup nozzle,và điều chỉnh những thông số liên quan đến máy như : chỉnh tâm linh kiện,độ bù (offset) và setup feeder,điều chỉnh các đầu head nữa.Nói chung là em nhìn thấy và thực sự đam mê và muốn tìm hiểu về nó.

Em muốn học nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu nữa hjx

Anh có thể chỉ cho em được không? Hoặc có tài liệu về nó cho em xin với.

Email của em là : manhlephu@gmail.com

Rất mong nhận được sự giúp đỡ
                            Last edited by nhock_1988; 14-06-2014, 22:07.

Comment

• chào tất cả các anh/ em! cho em hỏi có anh chị nào đã từng tham gia phỏng vấn ở SODICK chưa nghỉ? cho em ít kinh nghiệm

Comment

• Nguyên văn bởi hanutran Xem bài viết
                                Hâm nóng lại diễn đàn nào,
                                mình tham gia từ khi chập chững vào làm SMT line,
                                giờ lại bước chân vào Service SMT, nhưng vẫn gà mờ lắm nên lại quay lại đây trao đổi kiến thức kiến ngủ với anh em nào !,
                                Có khi lại gặp mấy bác khách hàng lão luyện ợ đây ạ hân hạnh ^^,
                                Theo các bác Máy báo "Axis fault "một bàn nào đới thì nguyên nhân do những đâu và mình cần check những gì:?
                                Axis tức là trục di chuyển,
                                Ví dụ:Trục X tức nó có nhiệm vụ di chuyển một cơ cấu cơ khí nào đó theo hướng ngang
                                Tương tự như thế với các trục Y, Z, theta (góc quay cho linh kiện), trục quay cụm vòi... túm lại là tất cả các trục cần đi chuyển.

Trong kỹ thuật SMT nói riêng hay lắp ráp điện tử tự động nói chung thì Trục di chuyển có thể là xoay tròn (cả vòng hay chỉ quay theo góc độ)hoặc theo đường thẳng
                                Điều khiển trục thông thường dùng động cơ điện (motor) thông qua bộ khuếch đại điều khiển (driver)
                                Một số trục điều khiển có thể dùng khí nén (piston cylinder)_ cái này thì hơi bị xưa rồi
                                Tất cả được nối điều khiển phối hợp bởi bộ vi xử lý trung tâm trên nền một phần mềm nào đó

Và khi trục nhận được lệnh di chuyển và các thành phần liên quan (driver + motor) hoàn thành nhiệm vụ thì chúng phải có một tín hiệu báo về bộ xử lý để chờ lệnh mới. Tín hiệu báo về thường là bộ mã hóa trên motor (encoder) hay/và thước từ (magnet scale) gắn trên trục di chuyển, trường hợp dùng piston thì dùng cảm biến hành trình

Khi có thông báo "Axis faul" tạm dịch là "trục có lỗi",thì:
                                1. Hệ thống kết nối được mô tả ở trên bị gián đoạn ở đâu đó
                                2. Nếu không gián đoạn thì tham số bù cho trục tương ứng sai
                                3. Nếu không phải cả (1.) và (2.) thì trục tương ứng có thể chưa có tham số cài đặt ban đầu cần phải nạp số liệu (như trường hợp thay mới motor mà chưa teaching/learning/calibraion vậy.
                                Tổng thể là thế bạn phải suy ra theo máy cụ thể.
                                Chúc vui

Nguyên văn bởi 2015
                                Em sợ 2 cuốn viết cũng ko hết đâu anh ạ
                                Chính xác hơn là viết phần căn bản (basic) phải 2 cuốn,

Hiện tại tôi đã hoàn tất cuốn 1 với nội dung cho 3 phần căn bản lắp ráp điện tử là:
                                1. Công nghệ/kỹ thuật Lắp ráp điện tử với linh kiện xuyên lỗ tự động (AI_Auto Insertion) và cắm bằng tay (HM_Hand mount)
                                2. Công nghệ/Kỹ thuật Lắp ráp điện tử với linh kiện dán trên bề mặt (SMT_ Surface Mount Technology)
                                3. Công nghệ/Kỹ thuật Hàn cho Lắp ráp điện tử (Reflow và hàn sóng_Wave soldering)

Các bạn ủng hộ mình nhé

Nguyên văn bởi 2015
                                Trong lúc chờ anh Hanguyenvu giải đáp cho bạn, mình trả lời tóm tắt vài ý theo kinh nghiệm cá nhân trước.

Đầu tiên là tuỳ theo mỗi máy khác nhau mà có cách xử lý khác nhau, vì cấu hình head, nozzle, giới hạn máy, và phần mềm program khác nhau. Bạn nói rõ hơn về model máy thì các bạn đã có kinh nghiệm thực tế có thể chia sẽ cụ thể hơn.

Về quy trình làm chương trình cơ bản:

1. Trên phần mềm program:
                                - Nhập file cad : toạ độ các linh kiện, góc xoay linh kiện, điểm nhận dạng, điểm loại bỏ, kích thước pcb, panel
                                - Nhập file BOM: thông tin loại linh liện
                                - Chọn thông số linh kiện trong thư viện có sẵn, hoặc tạo mới nếu chưa có để máy có thể nhận dạng được, cách đóng gói linh kiện
                                - Nhập số lượng feeder có thể sử dụng
                                - Optimize: tạo file chương trình chạy cho máy mounter, phần mềm sẽ cố gắng tạo ra chương trình tối ưu nhất về thời gian sao cho phù hợp với các điều kiện bạn nhập vào

2. Load program file vào máy mouter và:
                                - Lắp feeder theo kết quả optimize được
                                - Tạo thêm thư viện cho các linh kiện có hình dạng mới
                                - Chạy thử bằng bo dán keo 2 mặt xem linh kiện dán đúng vị trí và góc quay chưa
                                - Nếu ok thì có thể chạy thử vài bo kem chì trước khi đưa vào sản xuất thật.

Về cơ bản là vậy, nhưng thường thì bạn sẽ bị vướng ở tất cả các bước, nếu có điều kiện, bạn nên tham gia một khoá học về program của máy đó, ít nhất là 1-2 tuần. Cái này thì bạn có thể liên lạc với anh Hanguyenvu.

Nếu bạn cần hỏi sâu hơn phần nào thì reply đây để anh em tham khảo luôn, hoặc có thể inbox cho mình nếu liên quan tới bí mật công ty.

Chúc bạn sớm thành công.
                                Bạn trả lời vậy là đầy đủ rồi các nội dung rồi đó, bạn hanutran chỉ cần hệ thống hóa lại là được.
                                Chúc vui
                                Last edited by nsp; 17-06-2014, 13:43.

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X