Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào mọi người
    em đang thắc mắc về độ nhớt của chì. Liệu có công cụ nào đo độ nhớt của chì không ? Ngoài ra cũng mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề kem chì trong sản xuất SMT

Comment

• Có chứ bạn,như bên mình hiện tại đag sử dụng thiết bị VISCOMETER của Malcom.

Comment

• chào mọi người, e mới gia nhập lĩnh vực SMT, các bác cho e hỏi cái:
        -Công nghệ SX bản mạch in dẻo gồm các bước gì ( Flrxible PCB)
        -bản mạch in dẻo khác gì bản mạch sứ
        -Các tiêu chuẩn khi kiểm tra QA/QC với sản xuất bản mạch in dẻo là gì, dùng máy móc gì

do kiến thức về mảng này e gần như trắng tinh, có gì mong các bác pm e, e cảm ơn nhiều+ mong dc giao lưu với các bác

mailham.viet246@gmail.com
        0973.887.815

Comment

• Sản xuất board dẻo hay SMT trên board dẻo

Nguyên văn bởi pham.viet246 Xem bài viết
          chào mọi người, e mới gia nhập lĩnh vực SMT, các bác cho e hỏi cái:
          -Công nghệ SX bản mạch in dẻo gồm các bước gì ( Flrxible PCB)
          -bản mạch in dẻo khác gì bản mạch sứ
          -Các tiêu chuẩn khi kiểm tra QA/QC với sản xuất bản mạch in dẻo là gì, dùng máy móc gì

do kiến thức về mảng này e gần như trắng tinh, có gì mong các bác pm e, e cảm ơn nhiều+ mong dc giao lưu với các bác

mailham.viet246@gmail.com
          0973.887.815
          Câu hỏi của bạn là chế tạo Flexible PCB hay làm SMT trên Flexible PCB
          Chúc vui

Comment

• Các anh chị ơi
            Em đang tìm hiểu về máy reflow trong dây chuyền SMT. Vậy máy reflow có gì cần chú ý hay tiêu chuẩn gì không nhỉ ?
            Ngoài ra các lỗi thường hay xuất hiện ở máy là gì mấy anh chị chỉ giáo cho đàn em với

Cám ơn mọi người nhiều !!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi moonblade Xem bài viết
              Các anh chị ơi
              Em đang tìm hiểu về máy reflow trong dây chuyền SMT. Vậy máy reflow có gì cần chú ý hay tiêu chuẩn gì không nhỉ ?
              Ngoài ra các lỗi thường hay xuất hiện ở máy là gì mấy anh chị chỉ giáo cho đàn em với

Cám ơn mọi người nhiều !!!!!
              Reflow là một buồng nhiệt lớn có điều khiển, bên trong nó phân ra nhiều buồng nhỏ gọi là zone (theo tiếng Anh) các zone này dc điều khiển nhiệt độ theo hỗ trợ của máy tính để tạo ra độ ổn định nhiệt thống nhất trong khả năng cho phép
              Mỗi zone sẽ có 1 bộ gió thổi nhiệt từ phía trên và 1 phía dưới theo phương thẳng đứng và được làm lan tỏa bằng tấm lưới cho đồng đều trong buồng nhiệt
              Vậy nên các chú ý là:
              _ Tấm nhiệt (heater) có ổn định ko , cái này còn do phần diều khiển chi phối nữa
              _ Quạt gió (blowers) có tốc độ ổn định tốc độ quay hay ko?, cái này cũng do phần điều khiển chi phối và chính chất lượng của blowers
              _ Tốc độ của băng tải (conveyor) chuyển PCB đi xuyên qua reflow có ổn định ko?
              _ Nếu là reflow có sử dụng Ni tơ (nitrogen) thì chú ý: chất lượng N2, độ kín tương đối của reflow ( cái này khá phức tạp, khó nói 1 câu mà xong dc)
              Các lỗi thì ko rõ bạn hỏi lỗi của máy hay lỗi của PCB sinh ra khi đi qua reflow nên ko có ý kiến
              Để xem reflow có ổn định ko và có thể đạt yêu cầu tổng thể thì phải xem xét các phần chú ý nêu trên,
              Để xác định đạt tiêu chuẩn cho phép người ta dùng cách phân tích gọi là cpk. căn cứ vào kết quả cpk bằng bao nhiêu để làm bằng chứng độ ổn định của reflow
              Chúc vui

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
                Câu hỏi của bạn là chế tạo Flexible PCB hay làm SMT trên Flexible PCB
                Chúc vui
                Cả 2 bác ơi, phần SMT trên nền sứ PCB thì e biết rồi, e chỉ hỏi xem SMT trên FPCB có gì giống và khác nhau với trên nền sứ hay k?

Bác hộ e phần chế tạo FPCB thì tốt quá ( bác cho e xin ít tài liệu về lĩnh vực này nhé, tiếng việt càng tốt bác nhé, e trắng tinh lun_

Thanks bác trước, mail e: pham.viet246@gmail.com

Comment

• SMT trên FPCB

Nguyên văn bởi pham.viet246 Xem bài viết
                  Cả 2 bác ơi, phần SMT trên nền sứ PCB thì e biết rồi, e chỉ hỏi xem SMT trên FPCB có gì giống và khác nhau với trên nền sứ hay k?

Bác hộ e phần chế tạo FPCB thì tốt quá ( bác cho e xin ít tài liệu về lĩnh vực này nhé, tiếng việt càng tốt bác nhé, e trắng tinh lun_

Thanks bác trước, mail e: pham.viet246@gmail.com
                  Vấn đề chính của SMT trên FPCB là gắn nó trên 1 bộ gá JIG để giữ FPCB phẳng và giữ dc trên bàn máy in solder paste, trên máy mounter và đặc biệt chịu dc nhiệt độ của reflow mà vẫn duy trì tình trạng phẳng như ban đầu.
                  Đặc biệt hơn là Rigid Flexible PCB (tức là gồm FPCB kết hợp với PCB cứng thông thường) thì gá JIG càng khác

Về tài liệu thì chỉ có tiếng Anh, tiếng Việt thì chưa dịch dc, nếu cần thì lên tiếng nhé
                  Chúc vui

Comment

• Tenryu technics (Amistars) hay còn gọi là Ipulse

Nguyên văn bởi emyeusmt
                    Chào bạn hanguyenvu và các bạn mình tên Quốc mới tập sử dụng máy SMT Tenryu technics , MT 5630 ZQ của Nhật .Do mình nghịch lỡ tay xóa Memory của máy ,nên bây giờ máy không vào Driver được nên không sản xuất được ,máy báo lỗi Para.check error 12 .Mình muốn hỏi bạn và các bạn có cách nào để phục hồi Memory ,hiện tại mình không tìm thấy phần mềm system , vcs , itemp để Load vì máy này quá cũ rồi .Mình cũng thấy trong cataloge bằng tiếng Anh nó chỉ : Vào Flopy > Load Parameter hoặc Load VCS ,nhưng mình pó tay rồi (không có dữ liệu) .Bây giờ chỉ biết ngồi nhìn mà pó tay ,mong rằng bạn và các bạn khác cho ý kiến hoặc chỉ dẫn dùm mình khắc phục sự cố .Rất mong được sự giúp đỡ của bạn và các bạn khác .Trân trọng cám ơn bạn và các bạn khác
                    Trước hết xin chia buồn cùng bạn, máy Tenryu (còn gọi là máy Amistars) từ hồi năm 2000 gọi là máy Ipulse rồi
                    Máy của bạn quá cũ và bạn vô tình làm 1 động tác mà chúng tôi hay gọi là initialize tức là xóa trắng mọi thông tin của máy rồi nạp nội dung tham số vào như công tác của nhà sản xuất lần đầu tiên cài đặt sau khi kết nối cơ khí, điện tử với máy tính.
                    Có 4 cách gợi ý cho bạn như sau:
                    _Bây giờ công việc của bạn là phải tìm ra cái đĩa chứa nội dung để load vào
                    _Nếu bạn có máy khác cùng loại thì copy nội dung sang thôi
                    _Nếu không có máy khác thì đành phải hỏi sang công ty mẹ mà xin cái đĩa đó
                    _Nếu không có nữa bạn gọi điện thoại cho sang Mỹ đến số 760-471-1700 gặp Mr. Rick Geisz để xin giúp đỡ (thông tin này từ mạng không chắc là chính xác nhen, sorry)
                    Sau cùng nếu máy chạy lại dc, HÃY COPPY NGAY NỘI DUNG TRONG MÁY XUỐNG ĐĨA rồi chép ra làm 2, 3 bản dự phòng cho vào cái tủ khóa lại lâu lâu mở ra coi còn đọc được ko , hì hì và chớ nghịch dại nữa khi chưa biết chắc còn có đĩa tốt
                    Chúc may mắn

Comment

• chào các bác, bên em có cái máy phun keo juki kd770n thuộc dây truyền smt, nó bị hỏng, trước nó hỏng phần nguồn, em đã sửa lại rồi, giờ nguồn đã có trở lại nhưng khổ nỗi phần bàn phím, màn hình nó không lên cho, nó đúng hơn là thỉnh thoảng nó mới lên. bác nào đã dùng qua con máy này hướng dẫn em với, hay ai có kinh nghiệm gì về lĩnh vực sửa chữa loại máy như thế này xin chỉ giúp.
                      PS: máy em đã lên được phần màn hình, bàn phím có nhận nhưng mấy cái nút online, orgin, start, stop thì khi khởi động không đèn nào sáng, bật lên máy khi khởi động xong, báo emergcy stop, nhưng nút này không được ấn, thỉnh thoảng máy qua lỗi này nhưng không returning home positon được. máy cứ đứng im vậy thôi.
                      bác nào chuyên gia về máy juki giúp em với.
                      ThankS!
                      |

Comment

• Nguyên văn bởi emyeusmt
                        Rất cảm ơn bạn hanguyenvu đã trả lời câu hỏi của mình . Mình có mấy câu hỏi nữa mong bạn giúp đỡ :
                        Vấn đề đầu tiên là cty mình còn 1 cái máy nữa đang vận hành tốt nhưng mình không biết cách chép dữ liệu như thế nào vì máy sử dụng ổ đĩa A .Rất mong bạn chỉ rõ dùm mình vì mình không rành sợ làm hư luôn (chắc chết ) .Vấn đề thứ 2 là mình muốn load VCS bằng HD thì phải làm sao ? (lúc chưa xóa memory thì thấy máy không có chế độ này ,cái máy sử dụng tốt thì có ) .Cảm ơn bạn rất nhiều
                        Đúng là bạn phải hết sức cẩn thận mới được
                        Lời khuyên thế này:
                        _ Dùng cuốn sách hướng dẫn sử dụng máy tìm cái đoạn nào nói về upload, download hay (save) machine data hoặc machine parameter hoặc tương tự
                        _ Đọc thật kỹ rồi viết ra thao tác, cẩn thận nhờ thêm 1 người nữa có tính cẩn thận hỗ trợ kiểm tra dùm
                        _ Sau khi chắc chắn thì chọn 1 ngày đẹp trời , tỉnh táo với cafe, rồi tiến hành chép dữ liệu ra đĩa mềm
                        _ Có đĩa rồi thì sang máy kia load lên
                        Chúc bạn thành công
                        PS: àh mà bạn ở đâu, nếu có thể tôi giúp tư vấn trực tiếp, chỉ 1 chầu cafe thôi hì hì

Comment

• Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
                          chào các bác, bên em có cái máy phun keo juki kd770n thuộc dây truyền smt, nó bị hỏng, trước nó hỏng phần nguồn, em đã sửa lại rồi, giờ nguồn đã có trở lại nhưng khổ nỗi phần bàn phím, màn hình nó không lên cho, nó đúng hơn là thỉnh thoảng nó mới lên. bác nào đã dùng qua con máy này hướng dẫn em với, hay ai có kinh nghiệm gì về lĩnh vực sửa chữa loại máy như thế này xin chỉ giúp.
                          PS: máy em đã lên được phần màn hình, bàn phím có nhận nhưng mấy cái nút online, orgin, start, stop thì khi khởi động không đèn nào sáng, bật lên máy khi khởi động xong, báo emergcy stop, nhưng nút này không được ấn, thỉnh thoảng máy qua lỗi này nhưng không returning home positon được. máy cứ đứng im vậy thôi.
                          bác nào chuyên gia về máy juki giúp em với.
                          ThankS!
                          Tuy không phải chuyên gia JUKI nhưng có vài lần trầy da tróc vẩy với JUKI tôi có câu hỏi lại cho bạn:
                          _Màn hình máy tính và bàn phím đã lên, vậy máy đã vào dc menu điều khiển chưa?
                          _Máy bạn chạy trên nền DOS hay trên windows? mình nghĩ là DOS
                          _Khi bạn mở máy quan sát các card bên trong máy có các đèn LED đã sáng lên chưa?
                          Bạn hãy trả lời đủ 3 câu nhen
                          Chúc vui

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
                            Tuy không phải chuyên gia JUKI nhưng có vài lần trầy da tróc vẩy với JUKI tôi có câu hỏi lại cho bạn:
                            _Màn hình máy tính và bàn phím đã lên, vậy máy đã vào dc menu điều khiển chưa?
                            _Máy bạn chạy trên nền DOS hay trên windows? mình nghĩ là DOS
                            _Khi bạn mở máy quan sát các card bên trong máy có các đèn LED đã sáng lên chưa?
                            Bạn hãy trả lời đủ 3 câu nhen
                            Chúc vui
                            chào bác, hiện tại máy đã vào được menu rồi, nhưng không return home position được, em để ý thấy, mấy máy juki bên em có khi khởi động lên thì các nút nhấn start stop, pause, online...nháy đèn một lượt nhưng cái kd770 khởi động thì đèn này không nháy, em nghi nó hỏng bo mạch cpu. mã của nó là E8601715aa0, rev2. con này của em chạy trên dos bác ak. card có led thì em thấy nó có đèn rồi bác ak.
                            |

Comment

• Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
                              chào bác, hiện tại máy đã vào được menu rồi, nhưng không return home position được, em để ý thấy, mấy máy juki bên em có khi khởi động lên thì các nút nhấn start stop, pause, online...nháy đèn một lượt nhưng cái kd770 khởi động thì đèn này không nháy, em nghi nó hỏng bo mạch cpu. mã của nó là E8601715aa0, rev2. con này của em chạy trên dos bác ak. card có led thì em thấy nó có đèn rồi bác ak.
                              JUKI này có thể bị mất parameter trên board mạch CPU rồi bạn phải download vào lại cho nó
                              Công việc này khá phức tạp, trước đây để xác định tôi phải mất 36h liên tục mới giải quyết dc.
                              Làm sao mà tả qua mạng để giúp bạn dc đây. Bạn ở đâu, Sai gòn hay Hà nội thế

Comment

• em ở hà nội bác ak, em chưa tìm ra nguyên nhân máy này chập chờn ở đâu, vì sau khi kiểm tra các dây nối, thấy vẫn ổn, sau khi đụng vào cái card em nghi hỏng thì tháo ra, vệ sinh lại, có 2 con tụ bị chảy nước, em thay vào thì máy lên màn hình nhưng bị hiện tượng như trên ak, mà đôi khi khởi động thì máy tự đóng được relay cấp nguồn cho driver servo, có lúc không, nhưng cả 2 trường hợp trên máy đều không hoạt động phần cơ được.
                                ak, cái máy này bị hỏng lâu rồi, nhưng giờ sắp dùng đến nó nên sửa, khi em vào làm công ty thì máy bị hỏng rồi.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X