Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ DC

Mình đang dùng cái đề của xe Honda 100cc, quấn lại, tăng số vòng dây quấn, để thay thế cho cái motor trong cái xe của thằng nhóc tì 5 tuổi.
    Motor: chạy bình 12V / cường độ không tài 2,5A / cường độ tối đa (khi hảm đứng) 8A
    Xe chạy rất good, nhưng phần điều khiển tốc độ chậm lẹ không biết làm thế nào (điều khiển bằng chân ga).
    Vậy xin các bạn giúp mình một lược đồ để giải quyết vấn đề!!!
    Chân thành cảm ơn trước.
    |

bạn có thể dùng vdk dk bằng pwm kết hợp fet.

0979177184

Comment

Mình còn chuối lắm, xin bạn cho mình xin 01 lược đồ chạy 12VDC?. Các lược đồ trong luồng xe đạp điện toàn chạy 24V / 36V...
      Cảm ơn trước!...

Sao không bạn nào giúp mình hết vậy?.....
      Xin các bạn giúp cho mình xin một lược đồ điều khiển motor dc 150W/12V.
      Mạch đơn giản: Nguồn 12VDC / IC dao dộng => fet => motor.
      Mong các bạn giúp đở.
      Cảm ơn trước!....
      Last edited by nsp; 31-08-2011, 13:05.
      |

Comment

thì đó ic 555 dao động mosfet băng xung .cứ lên mạng gõ pwm tìm hình ảnh đó http://www.sentex.net/~mec1995/circ/pwm555.gif
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

Hi,
          Cần thương lượng với bác chủ chút xíu: Tui cũng đang muốn làm cái xe kiểu như bác cho thằng nhóc ở nhà, bác chia sẽ cho tui cách quấn lại động cơ đề thì tui cho bác cái mạch sau để điều chỉnh tốc độ.

PWM dùng opamp đơn giản và rẻ hơn so với IC555, bác kết nối cái biến trở RV1 với chân đạp ga là OK.
          Giờ thì bác share cách quấn lại motor đề nhé.
          Thân ái.
          Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
          Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Good-Mạch cực đơn giản, tôi đã mô phỏng thử rồi. Dùng Circuit wizard nhé
            Attached Files
            Last edited by tienngoc; 30-08-2011, 11:37.

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
              Hi,
              Cần thương lượng với bác chủ chút xíu: Tui cũng đang muốn làm cái xe kiểu như bác cho thằng nhóc ở nhà, bác chia sẽ cho tui cách quấn lại động cơ đề thì tui cho bác cái mạch sau để điều chỉnh tốc độ.

PWM dùng opamp đơn giản và rẻ hơn so với IC555, bác kết nối cái biến trở RV1 với chân đạp ga là OK.
              Giờ thì bác share cách quấn lại motor đề nhé.
              Thân ái.
              Chân thành cảm ơn Hard!...
              Việc quấn lại cái đề xe dream thì đơn giản lắm : tháo bỏ dây zin, quấn lại với số vòng gấp đôi, tiết diện dây còn 1/2. (công việc hoàn tất trong 1/2 giờ)
              Kết quả : chạy với bình 12VDC ăn 2,5A (không tải), 800RPM đo tại dầu gơ-nia (nhớ thay 2 cục than đồng bằng 2 cục than đen cho đở hao mòn cổ góp).

À! còn việc này, nếu mình muốn thay cái biến trở bằng cái tay ga có bán ở thị trường (chạy bằng con hall) thì phải làm như thế nào? xin bạn hướng dẩn thêm thêm.
              Cảm ơn trước!....

Nguyên văn bởi tienngoc Xem bài viết
              Good-Mạch cực đơn giản, tôi đã mô phỏng thử rồi. Dùng Circuit wizard nhé
              Sao file này mở hoài không được??? mình không biết dùng cỉcuit wizard!!!!

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
              thì đó ic 555 dao động mosfet băng xung .cứ lên mạng gõ pwm tìm hình ảnh đó http://www.sentex.net/~mec1995/circ/pwm555.gif
              Rất cảm ơn phamtinh!... Có thể cái LĐ này mình ráp được, nhưng xin bạn hướng dẩn cho mình thay cái biến trở bằng mạch quang trở theo hình gởi. Vì là chân ga nên cái biến trở là không bền được.
              Xin cảm ơn trước!....
              Attached Files
              Last edited by nsp; 31-08-2011, 13:04.
              |

Comment

Nguyên văn bởi tinhue Xem bài viết
                Chân thành cảm ơn Hard!...
                Việc quấn lại cái đề xe dream thì đơn giản lắm : tháo bỏ dây zin, quấn lại với số vòng gấp đôi, tiết diện dây còn 1/2. (công việc hoàn tất trong 1/2 giờ)
                Kết quả : chạy với bình 12VDC ăn 2,5A (không tải), 800RPM đo tại dầu gơ-nia (nhớ thay 2 cục than đồng bằng 2 cục than đen cho đở hao mòn cổ góp).
                Cảm ơn bác đã chia sẽ, chạy không tải mà đã ngốn 2.5A vậy thì bác dùng cho cái xe bác làm chạy với bình bao nhiêu và được thời gian bao lâu thì phải sạc lại?

À! còn việc này, nếu mình muốn thay cái biến trở bằng cái tay ga có bán ở thị trường (chạy bằng con hall) thì phải làm như thế nào? xin bạn hướng dẩn thêm thêm.
                Cảm ơn trước!....
                Rất tiếc là tui chưa có tìm hiểu về cái cảm biến này nên không giúp được bác, vụ làm quang trở tui nghĩ là giúp được bác nhưng cần phải suy nghĩ chút đã, bây giờ chưa nghĩ ra. Cái này nó cũng tương tự như mấy cái mạch wah wah cho đàn guitar điện nên tui nghĩ có thể chế được.

Thân ái.

Comment

Cảm ơn bác đã chia sẽ, chạy không tải mà đã ngốn 2.5A vậy thì bác dùng cho cái xe bác làm chạy với bình bao nhiêu và được thời gian bao lâu thì phải sạc lại?

Rất tiếc là tui chưa có tìm hiểu về cái cảm biến này nên không giúp được bác, vụ làm quang trở tui nghĩ là giúp được bác nhưng cần phải suy nghĩ chút đã, bây giờ chưa nghĩ ra. Cái này nó cũng tương tự như mấy cái mạch wah wah cho đàn guitar điện nên tui nghĩ có thể chế được.

Thân ái.
                  Sự thật thì đây là chiếc xe 4 bánh của baby, bản vẽ do bác ptoanel thiết kế, bác ấy tặng mình qua email, mình muốn sửa lại chạy điện, vì chưa làm được chân ga, nên chưa sữ dụng dài để biết bao lâu phải charge. mình dùng bình titan dân quê đi soi nhái, mình đoán chắc khoãng 20AH.
                  Gởi bạn tấm hình xem chơi. Tấm hình này là xe của bác ấy làm cho cháu nội, chứ xe mình làm xấu lắm nên không giám pót hình.
                  Thân ái!
                  Attached Files
                  |

Comment

Hi,
                    Giải pháp dùng quang trở để PWM thì tui chưa nghĩ ra được ngoài việc dùng MCU. Bác xài tạm giải pháp cơ khí này xem có giải quyết được không nhé, mời bác xem hình

Và nguyên lý hoạt động của nó:

Khi nào bác làm xong con xe thì quăng lên cái hình cho anh em thòm thèm nhé.

Comment

Hi,
                      Giải pháp dùng quang trở để PWM thì tui chưa nghĩ ra được ngoài việc dùng MCU. Bác xài tạm giải pháp cơ khí này xem có giải quyết được không nhé, mời bác xem hình

Và nguyên lý hoạt động của nó:

Khi nào bác làm xong con xe thì quăng lên cái hình cho anh em thòm thèm nhé.

Để điều khiển công suất bằng quang,người ta dùng khe hở hình chữ V.Đạp xuống càng sâu ánh sáng càng nhiều---->quang trở có điện trở càng thấp---->transistor dẫn dòng càng lớn.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                        Để điều khiển công suất bằng quang,người ta dùng khe hở hình chữ V.Đạp xuống càng sâu ánh sáng càng nhiều---->quang trở có điện trở càng thấp---->transistor dẫn dòng càng lớn.
                        Hi,
                        Giải pháp của chú thì con đã nghĩ đến đầu tiên nhưng khi hình dung cách gia công thì hơi khó vì cái quang trở nó nhỏ xíu mà phải cần 2 cái biến đổi nghịch chiều nhau. Vì vậy con mới nghĩ theo cách là thay đổi khoảng cách chiếu sáng và góc chiếu sáng (led có định hướng) sẽ đơn giản hơn trong gia công.
                        Thân ái.

Comment

Hi,
                          Giải pháp của chú thì con đã nghĩ đến đầu tiên nhưng khi hình dung cách gia công thì hơi khó vì cái quang trở nó nhỏ xíu mà phải cần 2 cái biến đổi nghịch chiều nhau. Vì vậy con mới nghĩ theo cách là thay đổi khoảng cách chiếu sáng và góc chiếu sáng (led có định hướng) sẽ đơn giản hơn trong gia công.
                          Thân ái.
                          mấy cái máy may công nghiệp hay dùng phương pháp này,chỉ cần 1 quang trở điều khiển tốc độ vô cấp.

Comment

Cách dùng quang trở để điều khiển motor máy may, cách nay 1,2 năm gì đó, trên diển đàn này mình có chép được từ bài viết của Bác ptoanel, Cách chế tạo thì không khó lắm, chỉ có khó là làm sao thế cái biến trở trong lược đồ, xin các bạn chỉ giúp. Mình sẽ up hình củ lên cho các bạn xem thử.
                            |

Comment

Cách dùng quang trở để điều khiển motor máy may, cách nay 1,2 năm gì đó, trên diển đàn này mình có chép được từ bài viết của Bác ptoanel, Cách chế tạo thì không khó lắm, chỉ có khó là làm sao thế cái biến trở trong lược đồ, xin các bạn chỉ giúp. Mình sẽ up hình củ lên cho các bạn xem thử.
                              Khi đã thay đổi được giá trị quang trở,có nhiều cách để thay đổi tốc độ động cơ mà không cần sử dụng biến trở,thí dụ dùng ic 555 tạo mạch PMW,giá trị quang trở sẽ điều khiển tốc độ động cơ. Sử dụng pp này rất bền không bị hư biến trở.

Comment

Về tác giả

Collapse

tinhue Tìm hiểu thêm về tinhue

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X