Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sụt áp - Nguyên nhân tại sao vậy mấy bác ơi???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sụt áp - Nguyên nhân tại sao vậy mấy bác ơi???

Em làm 1 cái mạch push-pull nâng điện áp từ 12VDC lên 310VDC dùng con SG3525 kích mở 2 con MOSFET đẩy kéo. Nhưng đầu ra BAX đóng 1 con tải bóng đèn 60W vô là sụt áp kinh khủng luôn, bóng đèn chỉ đỏ đỏ dây tóc chứ ko sáng đc, acquy đầy điện loại tốt hẳn hoi. Vậy nguyên nhân tại đâu vậy? Đã thử dùng MOSFET 60N06 và IRFZ44 đều bị hiện tượng này.

Thế còn BÃ của bạn là loại nào vậy? Có đủ dòng cho nó không đã?

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
      Thế còn BÃ của bạn là loại nào vậy? Có đủ dòng cho nó không đã?

PT.
      BAX lấy từ UPS Santak 500VA nên tin tưởng về độ tin cậy bác à, mạch của UPS này còn chạy ngon mà
      P/S: Dùng 4 con MOSFET chạy mỗi bên 2 con thì đèn sáng rõ nhưng chỉ đc vài giây là MOSFET nổ luôn, hình như con SG3525 ko đủ để kích mở 1 lúc 2 con FET thì phải. Nhưng sao dùng 1 con thì lại sụt áp lớn vậy đc nhỉ???

Comment

sao không vẽ hản sơ đồ ra để mọi người xem còn biết góp ý chứ cho bóng 60w sau cầu nắn dc hay cầu H

Comment

Nếu là BAX nguyên gốc của Santak thì tôi nghĩ tần số xung kích của bạn quá thấp.

Comment

Mình cũng bị hiện tượng như bạn, chạy một bóng đèn 40w vào là áp sụt, tần số của mình khá cao 25khz
            |

Comment

Nguyên văn bởi CHANTINH Xem bài viết
              Mình cũng bị hiện tượng như bạn, chạy một bóng đèn 40w vào là áp sụt, tần số của mình khá cao 25khz
              Mình nghĩ 25KHz với BAX của Santak là quá thấp. Chất lượng lõi của Santak khá tốt nên BAX của nó rất nhỏ. Bạn nâng lên > 50KHz xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi CHANTINH Xem bài viết
                Bạn làm sao biết mạch cua mình đang công tác ở tần số 25khz?nếu bạn biết tần số làm việc của phần rung tạo 310V của santak thì theo mình bạn cho mạch của bạn công tác ở tần sổ đó .Chắc là tối ưu với biến áp lấy ra từ nó.

Comment

chú ý ic 3525 có mot chân hồi tiếp mình k nhớ chính sác nhưng nó có thể thay đổi độ rộng xung của đầu ra
                  Trung tâm điện tử Vĩnh Phúc(địa chỉ:Quán tiên-Vĩnh yên)
                  sửa chữa UPS tại Vĩnh Phúc-Việt Trì:0989.657.091

Comment

Nguyên văn bởi mafjavp Xem bài viết
                    chú ý ic 3525 có mot chân hồi tiếp mình k nhớ chính sác nhưng nó có thể thay đổi độ rộng xung của đầu ra
                    Đó là chân số 2 ( EA+)

Comment

Nhà mình có 1 cái lốc loai 1.5hp (loại lớn và mới) dùng để bơm xe và phun sơn lên gỗ.dạo này cứ mỗi lần bật lốc lên la 3 bóng huỳnh quang loại 40w (mới) lại nhấp nháy. Vậy đó có phải là sụt áp ko và có cách gì hạn chế ko

Comment

Nguyên văn bởi lexluthorvn Xem bài viết
                        BAX lấy từ UPS Santak 500VA nên tin tưởng về độ tin cậy bác à, mạch của UPS này còn chạy ngon mà
                        P/S: Dùng 4 con MOSFET chạy mỗi bên 2 con thì đèn sáng rõ nhưng chỉ đc vài giây là MOSFET nổ luôn, hình như con SG3525 ko đủ để kích mở 1 lúc 2 con FET thì phải. Nhưng sao dùng 1 con thì lại sụt áp lớn vậy đc nhỉ???
                        Trong mạch UPS Santak 500VA, nếu bạn đo chân 4 hoặc 5 bằng ossillo thì tần số là 65khz. Giả sử rằng biến áp là chuẩn rồi. Vậy bị sụt áp có thể là do công suất ra quá bé nên dòng tăng lên thì áp sụt xuống. Phần phản hồi về sg3525, mạch kích fet bạn thiết kế ra sao. Khi áp ra sụt nhiều thì fet sẽ phải hoạt động mạnh quá tải và cháy thôi. Tần số chạy không đúng cũng có thể gây biến áp bị bão hòa, dẫn đến dòng qua fet tăng lên cũng chết luôn.

Comment

tốt nhất bác hãy vẽ cái sơ đồ để anh em kiểm tra cho ,không khó đâu
                          hoặc bác cũng có thể bắt trước mạch của con santak nó cũng chạy 3525 mà mofet bác nên dùng 3205 dòng 110a
                          ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                          đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                          dt 03216293151-0986475737

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                            Đó là chân số 2 ( EA+)
                            đó là chân số 1 bác à .chân số 2 là điện áp chuẩn(so sánh với sự thay đổi của chân 1->thay đổi độ rộng xung)
                            ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                            đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                            dt 03216293151-0986475737

Comment

mình dùng mạch TL494 chạy BAX của con TG500 với tải 100w sáng choang, 2 fet tản nhiệt bằng miếng nhôm nhỏ xíu của nguồn pc chỉ âm ấm thôi này, tần số 33khz ( RT là 15k, Ct là 102). dòng không tải chỉ 0.34A thôi. con 3525 hay 494 đầu ra thừa sức cả 4 fet, có thể kích trực tiếp khỏi cần qua mạch driver gate, Rgs của con TG500 là 20k.

bạn kiểm tra lại 3525 và nên đổi fet, thằng IRFZ44 với Rds khủng là 17.5 mili ôm, trong khi thằng 3205 chỉ có 8 mili ôm, và thằng 1404 chỉ 4 mili ôm, mình đang dùng thằng IRF1404 này dòng tới 162A. và bạn xem đã đấu đúng chân BAX chưa, BAX TG500 bên sơ cấp có 6 chân, 2 chân bìa bên trái bạn nối lại và cho vào D của fet thứ nhất, 2 chân bìa bên phải nối lại cho vào D fet thứ 2, và 2 chân giữa nối lại vào dương acquy, nhưng tốt nhất bạn đưa sơ đồ lên để anh em dễ xem xét

mình dùng mạch này

tuy nhiên kích fet mình có cho qua mạch driver gate chứ ko kích trực tiếp như trong hình , bạn thay R3 bằng 15k, R2 bằng 10 ôm và bỏ đi cái tụ hóa 500mF/16v chứ để ko khéo nó nổ lòi mắt đấy, nếu muốn gắn thì tụ phải khoảng 2200mF/50v và thêm FR307 đấu // với tụ nhưng ngược cực tính
                              Last edited by likes; 24-09-2011, 08:00.

Comment

Về tác giả

Collapse

lexluthorvn Tìm hiểu thêm về lexluthorvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X