Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ mạch cầu H

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ mạch cầu H

Chào các bác trong diễn đàn. Hiện tại em đang làm đồ án tốt ngiệp ngày 13 này thông lần cuối ngày 20 này bảo vệ rồi mà bây giờ e vẫn chưa hoàn thành được mong các bác nhiệt tình giúp đỡ e. Gấp gấp lắm rồi. E làm hoài mà ko được.
    Đó là e đang làm một mạch nghịch lưu tạo điện áp 220V/50Hz dùng mạch cầu H. Nhưng e ko biết e có lỗi gì mà con 540 rất nóng và bị cháy liên tục. E ko biết sai đauâu hết. mong các bác giúp đỡ. Gấp lắm rồi.
    Đây là sơ đồmạch của e.
    Attached Files

Bạn nên dùng ic lái cầu và kiểm tra lại xem có xảy ra trùng dẫn hay không. Nếu an toàn có thể lắp thêm trở công suất hoặc cầu chì để bảo vệ. Điện trở treo các chân G 1k hình như hơi thấp. Bạn dùng dspic để làm ah?

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

mình đang dùng 18f4331. Trước khi thử mạch này mình cũng đã dùng IR2113 để lái nhưng ko biết sao vẫn nóng. Làm mãi vẫn không được nên mới chuyển sang mạch cầu H ko dùng IC lái.
      Đầy là sơ đồ dùng IC lái của mình
      Click image for larger version

Name:	nghich_luu.jpg
Views:	1
Size:	33.7 KB
ID:	1362484

Comment

Nguyên văn bởi Vinhanboy Xem bài viết
        mình đang dùng 18f4331. Trước khi thử mạch này mình cũng đã dùng IR2113 để lái nhưng ko biết sao vẫn nóng. Làm mãi vẫn không được nên mới chuyển sang mạch cầu H ko dùng IC lái.
        Đầy là sơ đồ dùng IC lái của mình
        [ATTACH=CONFIG]46247[/ATTACH]
        không được đâu bác ơi,bác phải dùng opto và tụ boost trap,bác add yahoo hoặc cho em mail em gửi cho mạch cầu H full,tuy không được tốt lắm nhưng cũng hơn mạch của bác
        bác nên dùng các FET có Id cao cho mạch inverter như 3205,Z44,v.v
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

Bạn nối tải bao nhiêu.

Comment

Để ý hai tụ C9, C10 ở mạch trên là tụ bootstrap, D1 là diot xung nhé bạn, mạch cầu H cần có 4 con Diot xung chống dòng ngược nữa, với tải cảm sau khi bạn ngắt Fet thì nó sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng ngược thì nó đốt Fet là hiển nhiên rồi, còn mạch driver cho fet dùng 2110 bạn dùng mạch này nhé.

Click image for larger version

Name:	simple_bridge.gif
Views:	1
Size:	4.7 KB
ID:	1362485

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
              Để ý hai tụ C9, C10 ở mạch trên là tụ bootstrap, D1 là diot xung nhé bạn, mạch cầu H cần có 4 con Diot xung chống dòng ngược nữa, với tải cảm sau khi bạn ngắt Fet thì nó sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng ngược thì nó đốt Fet là hiển nhiên rồi, còn mạch driver cho fet dùng 2110 bạn dùng mạch này nhé.

[ATTACH=CONFIG]46248[/ATTACH]
              e đa sửa lại mạch nhờ anh duonghoang coi lại giúp e thử có được chưa vậy ah. e đã sửa lại thành mấy con diode xung rồi. với 4 con diode chống dòng ngược e cũng đã thêm vào nhưng ko biết là phải dùng dioed xung hay là diode thường ạ. e ko chắc lắm.
              Với lại anh cũng cho em hỏi là tụ boostrap là tụ gì vậy ạ. e ko hiểu về tụ này lắm và e cũng ko biết là thông số tụ của e dùng có hợp lý ko. HIện tại em đang dùng con IR2113 vì tại ĐNẵng không có IR2110. Cảm ơn anh.

Comment

Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                Bạn nối tải bao nhiêu.
                Edđang thiết kế với công xuất khoảng 150W thôi. Đủ chạy quạt là được rồi. Nhưng mỗi cái làm mãi ko được thời gian thì lại sắp hết rồi. Ngày 20 là bảo vệ rồi.

Comment

Edđang thiết kế với công xuất khoảng 150W thôi. Đủ chạy quạt là được rồi. Nhưng mỗi cái làm mãi ko được thời gian thì lại sắp hết rồi. Ngày 20 là bảo vệ rồi.
                  -sao bạn không ráp theo kiểu DC-DC rồi DC-AC. bạn chơi DC-AC dùng biến áp thường luôn thì hiệu suất thắp lắm.
                  -fet đã có diode nội nên bạn khỏi cần lắp diode chống xung ngược.
                  - bạn nói chỉ cần công suất 150w ở ngõ ra. với hiệu suất lấy khoảng 80% thì công suất ngõ vào khoảng 188w, với nguồn 12v thì I=15.7A. bạn tra datasheet xem mấy con fet trên của bạn chịu dòng mấy A, hình như 4-5A gì thôi, không cháy mới lạ.
                  -gởi bạn mạch cầu H

để bạn yên tâm ráp thì đây là mạch mình đã làm

xấu đẹp gì bạn đừng cười nhé. vì thời gian bạn sắp hết, đôi khi mình có trong tay khối sơ đồ nhưng phân vân không biết mạch này đã ai ráp chưa?, đã chạy chưa?. và bạn yên tâm mạch cầu H trên, mình đã ráp chạy ok. cầu H trên mình dùng bâm xung 310DC ra 220VAC chứ không phải dùng DC-DC như bạn.
                  Last edited by likes; 06-06-2012, 14:59.

Comment

E dùng FET 540 với dòng chịu đựng danh nghĩa là 23A.
                    e cũng đã đọc bài này của anh. nhưng em có một số thắc mắc là em nhìn mãi trong mạch chỗ cái bus6. e ko hiểu tại sao lại có 6 đường ra mà e nhìn mãi trong mạch thì chỉ chỉ tối đa 4 đường chỗ cái bus đó thôi. Là 12V, GND và hai chân 4013 vậy hai chân còn lại là hai chân gì. có phải anh tách riêng thành 4 kênh kích Fet hay ko. Với lại dùng PC817 thì tần số đáp ứng thấp.

Comment

E dùng FET 540 với dòng chịu đựng danh nghĩa là 23A.
                      e cũng đã đọc bài này của anh. nhưng em có một số thắc mắc là em nhìn mãi trong mạch chỗ cái bus6. e ko hiểu tại sao lại có 6 đường ra mà e nhìn mãi trong mạch thì chỉ chỉ tối đa 4 đường chỗ cái bus đó thôi. Là 12V, GND và hai chân 4013 vậy hai chân còn lại là hai chân gì. có phải anh tách riêng thành 4 kênh kích Fet hay ko. Với lại dùng PC817 thì tần số đáp ứng thấp.
                      -ah...mình lầm, nhưng fet của bạn có Rdson quá cao, tới 55 mili ôm, bạn dùng thử IRF1404 xem, Rdson chỉ 4 mili ôm

-buss6 là 12v,GND, và chân kích riêng của 4 fet. bạn yên tâm pmw với tần số cao vì fet trên mình điều khiển bằng xung vuông 50hz, với pc817 thì vô tư, còn fet dưới thì mình pmw 20khz đa bậc. nếu bạn điều chế sine thì cũng chẳng sao. bạn nên pmw fet dưới còn fet trên thì mở toang nó sẽ có hiệu suất cao hơn là bạn pmw hai fet một lúc
                      - bạn đã xử lý deadtime cho cầu H chưa, nếu không fet của bạn nóng và chết là do trùng dẫn
                      Last edited by likes; 06-06-2012, 16:27.

Comment

bạn Vinhanboy thiết kế nghịch lưu bàng vi điều khiển với phưong pháp điều chế PWM sử dụng pic8f4331. Tần số PWM dùng cho nghịch lưu khoảng 20KHZ. Để điều khiển đóng mở Fet nên dung cách ly quang tốc độ cao kết hợp với IC lái. Tại chân S nên nối thêm trở công suất với chỉ số phù hợp để bảo vệ. VDC của bạn khoảng 12V thì chỉ để test thôi, trong thực tế điện áp ắcquy được nâng lên rồi mới đem băm như vậy tổn hao ít hơn do dùng nhỏ vẫ đạt đủ công suất. Con 18f4331 không có chức năng chống trùng dẫn bạn nên dùng ic lái có tích hợp chức năng này. Mạch bác likes cung cấp em nghĩ không dùng với phương pháp PWM với tần số cao được.

Comment

Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                          bạn Vinhanboy thiết kế nghịch lưu bàng vi điều khiển với phưong pháp điều chế PWM sử dụng pic8f4331. Tần số PWM dùng cho nghịch lưu khoảng 20KHZ. Để điều khiển đóng mở Fet nên dung cách ly quang tốc độ cao kết hợp với IC lái. Tại chân S nên nối thêm trở công suất với chỉ số phù hợp để bảo vệ. VDC của bạn khoảng 12V thì chỉ để test thôi, trong thực tế điện áp ắcquy được nâng lên rồi mới đem băm như vậy tổn hao ít hơn do dùng nhỏ vẫ đạt đủ công suất. Con 18f4331 không có chức năng chống trùng dẫn bạn nên dùng ic lái có tích hợp chức năng này. Mạch bác likes cung cấp em nghĩ không dùng với phương pháp PWM với tần số cao được.
                          Cảm ơn Bạn. Mình cũng định đưa lên 310vdc rồi đưa ra nhưng thời gian gấp quá rồi nên ko thể làm được. Với lại làm biến áp xung thì mình cũng chưa làm bao giờ cả. nên cũng ko biết như thế nào. Mình thắc mắc là tại sao dùng IC lái rồi lại phải dùng thên cách ly quang nữa.
                          Hiện tại mình đã vẽ lại mạch nghịch lưu xin nhờ bạn và mọi người coi giúp thử được hay chưa để mình làm luôn bây giờ hết thời gian suy nghĩ rồi. gấp quá rồi cảm ơn mọi người nhiều.
                          mạch mình đã sửa lại đây
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                            -ah...mình lầm, nhưng fet của bạn có Rdson quá cao, tới 55 mili ôm, bạn dùng thử IRF1404 xem, Rdson chỉ 4 mili ôm

-buss6 là 12v,GND, và chân kích riêng của 4 fet. bạn yên tâm pmw với tần số cao vì fet trên mình điều khiển bằng xung vuông 50hz, với pc817 thì vô tư, còn fet dưới thì mình pmw 20khz đa bậc. nếu bạn điều chế sine thì cũng chẳng sao. bạn nên pmw fet dưới còn fet trên thì mở toang nó sẽ có hiệu suất cao hơn là bạn pmw hai fet một lúc
                            - bạn đã xử lý deadtime cho cầu H chưa, nếu không fet của bạn nóng và chết là do trùng dẫn
                            Mình cũng đã sử lý deatime rồi nhưng vẫn nóng.

Comment

dùng IC lái thì đắt anh ạ,opto là lựa chọn giá rẻ,phù hợp cho sinh viên
                              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                              Keep moving forward...

Comment

Về tác giả

Collapse

Vinhanboy Tìm hiểu thêm về Vinhanboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X