Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ mạch cầu H

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Vinhanboy Xem bài viết
    Cảm ơn Bạn. Mình cũng định đưa lên 310vdc rồi đưa ra nhưng thời gian gấp quá rồi nên ko thể làm được. Với lại làm biến áp xung thì mình cũng chưa làm bao giờ cả. nên cũng ko biết như thế nào. Mình thắc mắc là tại sao dùng IC lái rồi lại phải dùng thên cách ly quang nữa.
    Hiện tại mình đã vẽ lại mạch nghịch lưu xin nhờ bạn và mọi người coi giúp thử được hay chưa để mình làm luôn bây giờ hết thời gian suy nghĩ rồi. gấp quá rồi cảm ơn mọi người nhiều.
    mạch mình đã sửa lại đây
    bạn thay fet đi, dùng 3205 hoặc 1404 sẽ bớt nóng. vì fet bạn có dòng định mức sát với dòng tải quá. và Rds quá cao.

tiện thể cho hỏi bạn mua 2113 ở đâu vậy? nó có sẵn deadtime phải không bạn?

Comment

Nguyên văn bởi Vinhanboy Xem bài viết
      Cảm ơn Bạn. Mình cũng định đưa lên 310vdc rồi đưa ra nhưng thời gian gấp quá rồi nên ko thể làm được. Với lại làm biến áp xung thì mình cũng chưa làm bao giờ cả. nên cũng ko biết như thế nào. Mình thắc mắc là tại sao dùng IC lái rồi lại phải dùng thên cách ly quang nữa.
      Hiện tại mình đã vẽ lại mạch nghịch lưu xin nhờ bạn và mọi người coi giúp thử được hay chưa để mình làm luôn bây giờ hết thời gian suy nghĩ rồi. gấp quá rồi cảm ơn mọi người nhiều.
      mạch mình đã sửa lại đây
      Cách ly quang dùng cách ly vi điều khiển và mạch lực. IC lái không có chức năng cách ly. Ngày trước bạn mình làm nghịch lưu 3 pha sử dụng dspic33fj12mc202 với ic lái IR2110 , fet sử dụng là IRF540 . Khi xảy ra sự cố, con IR2110 nổ đẹt 1 cái. Nếu không có cách ly quang chắc đi luôn con PIC.
      Bạn thử dùng tải giả xem fet còn nóng không. Dùng tải có trị số cao một chút để dòng nhỏ. Bạn dùng điện áp DC quá thấp mà vẫn muốn đủ công suất nên dòng qua Fet phải lớn nóng là phải thôi. Bạn thử đo dòng khi chạy là bao nhiêu.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Mạch đầu tiên bạn thiết kế (Dùng mấy con trans để kích FET) không thấy có mạch snubber cho FET, bạn đo xung tại đầu vào biến áp sẽ thấy có những xung nhọn với biên độ rất cao tại các thời điểm chuyển mạch. Hơn nữa biến áp là tải cảm nên lại càng cần phải có mạch snubber.

Mạch sau bạn thiết kế (dùng IC driver để kích FET) đã thấy có snubber, nhưng ở mức đơn giản nhất (mấy con diode D15, D16, D17, D18). Bạn tham khảo mạch snubber RDC (Resistor-Diode-Capacitor) nhé.

Như các bạn ở trên cũng đã nói, con IRF540 có Rdon quá cao, khi kích ở tần số cao (số lần chuyển mạch nhiều) thì lại càng nóng. Bạn nên thay bằng các con FET có Rdon nhỏ hơn (IRF3205 là 1 VD).

Còn 1 vấn đề nữa là bạn phải có 1 điện trở nối giữa cực G và S của FET, do mỗi khi kích để van dẫn, trong bản thân van bán dẫn tồn tại 1 tụ điện kí sinh, khi bạn không kích để van dẫn nữa thì điện áp trong tụ kí sinh này vẫn tồn tại, điều này dẫn đến FET không đóng hoàn toàn, thêm điện trở vào để giảm ảnh hưởng của tụ kí sinh.

Một điều nữa là mình thấy bạn rất thiếu các kiến thức cơ bản về kích mở van bán dẫn. Bạn nên đọc các tài liệu cơ bản trước, biết các thông số, đặc tính của van bán dẫn để thiết kế mạch, nếu không thì sẽ phải trả học phí rất đắt, vì thiết kế ko tốt là van rất dễ nổ.

Gửi bạn 1 tài liệu về Mosfet : Free Cloud Storage - MediaFire

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
          -sao bạn không ráp theo kiểu DC-DC rồi DC-AC. bạn chơi DC-AC dùng biến áp thường luôn thì hiệu suất thắp lắm.
          -fet đã có diode nội nên bạn khỏi cần lắp diode chống xung ngược.
          - bạn nói chỉ cần công suất 150w ở ngõ ra. với hiệu suất lấy khoảng 80% thì công suất ngõ vào khoảng 188w, với nguồn 12v thì I=15.7A. bạn tra datasheet xem mấy con fet trên của bạn chịu dòng mấy A, hình như 4-5A gì thôi, không cháy mới lạ.
          -gởi bạn mạch cầu H

để bạn yên tâm ráp thì đây là mạch mình đã làm

xấu đẹp gì bạn đừng cười nhé. vì thời gian bạn sắp hết, đôi khi mình có trong tay khối sơ đồ nhưng phân vân không biết mạch này đã ai ráp chưa?, đã chạy chưa?. và bạn yên tâm mạch cầu H trên, mình đã ráp chạy ok. cầu H trên mình dùng bâm xung 310DC ra 220VAC chứ không phải dùng DC-DC như bạn.

Bạn dùng xuyến gì? lấy từ đâu để quấn 2 cái cuộn cảm thế.
          4 cái tụ màu vàng là tụ gì? thông số là bao nhiêu vậy bạn?

Comment

Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
            Bạn dùng xuyến gì? lấy từ đâu để quấn 2 cái cuộn cảm thế.
            4 cái tụ màu vàng là tụ gì? thông số là bao nhiêu vậy bạn?
            -xuyến mình mua lõi ngoài nhật tảo, chẳng biết là lõi gì. mình quấn và dùng mạch đo L tự chế được 1mH là gắn vô thôi
            - tụ lọc là 475/400v. nhưng vì không có tụ đó, nên mình mua 475/250v sau đó ghép nt và // để được bộ tụ 475/500v đó mà.

Comment

-xuyến mình mua lõi ngoài nhật tảo, chẳng biết là lõi gì. mình quấn và dùng mạch đo L tự chế được 1mH là gắn vô thôi
              - tụ lọc là 475/400v. nhưng vì không có tụ đó, nên mình mua 475/250v sau đó ghép nt và // để được bộ tụ 475/500v đó mà.
              Bạn lắp song song thì làm sao tăng áp chịu đựng cho tụ được, phải nối tiếp chứ.
              Trong mạch cầu H vẫn cần thiết 4 con diot chống dòng ngược vì mấy con diot nội ko đủ công suất lắm đâu, động cơ mình chạy khoảng 3A mà 4 con diot vẫn nóng nên chứng tỏ vẫn có dòng chạy qua nó.
              Như trong mạch có tải cảm thì mạch snuper rất là cần thiết như bạn pk178 đã nói, với lại khi làm driver cho Mosfet bằng các ic IR21xx hoặc bằng totem-pole thì nó đóng và mở là hoàn toàn rồi nên cũng ko cần điện trở nối chân G và S, một số mạch người ta cấp một điện áp âm ở Vgs để Fet khóa hoàn toàn.
              Mạch sau là mạch snuper bạn tham khảo nha.
              Click image for larger version

Name:	DualSnubberCircuit.gif
Views:	1
Size:	8.8 KB
ID:	1362616

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                Bạn lắp song song thì làm sao tăng áp chịu đựng cho tụ được, phải nối tiếp chứ.
                bạn đọc không kỹ, mình nói là mắc nt và // mà. mắc nt thì tăng áp chịu đựng nhưng điện dung giảm một nửa. và 2 bộ nt mắc // lại để trả về điện dung ban đầu.

Comment

EM tưởng mạch nghịch lưu thì tụ C ở đầu nguồn bắt buộc phải có chứ sao không thấy bác có trong sơ đồ.
                  myPage:

Comment

ban dau bi sai nhung con IRF rui . va ban nen nap them 1 phan tu bao ve cho toan mach

Comment

mình cũng đang gặp rắc rôí về vấn đề này!! nêú dùng DC-DC dùng SG3525, sau đó chuyển DC-AC bằng mạch câù H!!
                      bạn gửi dùm mình mạch câù H nhé!! thanks bạn nhiêu

Comment

-sao bạn không ráp theo kiểu DC-DC rồi DC-AC. bạn chơi DC-AC dùng biến áp thường luôn thì hiệu suất thắp lắm.
                        -fet đã có diode nội nên bạn khỏi cần lắp diode chống xung ngược.
                        - bạn nói chỉ cần công suất 150w ở ngõ ra. với hiệu suất lấy khoảng 80% thì công suất ngõ vào khoảng 188w, với nguồn 12v thì I=15.7A. bạn tra datasheet xem mấy con fet trên của bạn chịu dòng mấy A, hình như 4-5A gì thôi, không cháy mới lạ.
                        -gởi bạn mạch cầu H

để bạn yên tâm ráp thì đây là mạch mình đã làm

xấu đẹp gì bạn đừng cười nhé. vì thời gian bạn sắp hết, đôi khi mình có trong tay khối sơ đồ nhưng phân vân không biết mạch này đã ai ráp chưa?, đã chạy chưa?. và bạn yên tâm mạch cầu H trên, mình đã ráp chạy ok. cầu H trên mình dùng bâm xung 310DC ra 220VAC chứ không phải dùng DC-DC như bạn.
                        mình cũng đang gặp rắc rôí về vấn đề này!! nêú dùng DC-DC dùng SG3525, sau đó chuyển DC-AC bằng mạch câù H!!
                        bạn gửi dùm mình mạch câù H nhé!! thanks bạn nhiêù

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                          Để ý hai tụ C9, C10 ở mạch trên là tụ bootstrap, D1 là diot xung nhé bạn, mạch cầu H cần có 4 con Diot xung chống dòng ngược nữa, với tải cảm sau khi bạn ngắt Fet thì nó sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng ngược thì nó đốt Fet là hiển nhiên rồi, còn mạch driver cho fet dùng 2110 bạn dùng mạch này nhé.

[ATTACH=CONFIG]46248[/ATTACH]
                          Cho mình hỏi diode BAT85 mắc như vậy để làm gì?

Comment

mình có vẽ mạch dao động inverter của máy hàn 200A.nhưng không hiểu lắm bạn nào có rành chỉ cho mình với.bữa sau mình post lên nha

Comment

Cảm ơn bạn pk178 bạn đã cho mình 1 tài liệu về Mosfet rất hữu ích. Mình không phải là dân điện nên với mình tài liệu này rất quý giá.

Comment

mình cũng làm mạch cầu h chạy dc DC ,, nhưng rất hay cháy con irf 9540/// chẳng hỉu nguyên nhân ... mà mình đã cách ly băng opto .. mà mình dùng nguôn nuôi opto với mạch cầu h chung nhau .. có phải dòng tín hiệu lớn quá không
                                đam mê là bất tân

Comment

Về tác giả

Collapse

Vinhanboy Tìm hiểu thêm về Vinhanboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X