Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.000W / 12VDC to 220VAC converter Lan Huong.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nghĩ mãi không hiểu tại sao ?
    Điện áp nếu co cả hai đầu thì chạy êm hơn sao ?
    LanHuong giải thích giùm ...thank
    Attached Files

Comment

• Sử dụng nguồn 12V để đ/k cầu H hoạt động ở 310V
      Sau khi load về một số schema , tui chế ra một sơ đồ như hình vẽ ,
      chắc chắn còn phải sửa nhiều mới khỏi nướng sò .
      Vì chưa tùng làm cầu H bao giờ nên nhờ các bạn chỉ thêm .
      Thanks
      Ghi chú :
      Nguồn 12V không phải lấy từ bình accu,mà là nguồn phụ từ dao động ,sẽ cấp nguồn cho
      LM555,CD4017,...
      Attached Files
      Last edited by nguyenmau; 23-05-2008, 18:54.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
        Nghĩ mãi không hiểu tại sao ?
        Điện áp nếu co cả hai đầu thì chạy êm hơn sao ?
        LanHuong giải thích giùm ...thank
        Mạch công suất của Lan Hương dùng 3 cầu Wien riêng cho 3 mức điện áp nhằm phân phối động lực cho các MOS IRF840. Hiệu quả mà Lan Hương thấy được là các MOS ít bị nóng, bền và chịu vượt tải rất mạnh hơn hẳn lúc dùng một cầu Wien cho 3 mức điện áp (gấp gần 4 lần).

Rõ ràng là điện áp "hai đầu" chạy êm hơn với cách thiết kế bộ công suất 3 cầu Wien riêng cho 3 mức điện áp của Lan Hương. Còn cầu "đơn" như của các anh thì không cần.

Hiện nay Lan Hương dùng điện áp đối xứng (chỉ thay đổi cách nắn lọc).

Lan Hương.

Comment

• Anh không phủ nhận mạch của T có nhiều ưu điểm, nhưng cũng còn nhiều vấn đề lắm.
          Nếu chỉ cần hơn thằng Tàu ở chất lượng là OK rồi. Nhưng nếu ra sản phẩm thì giá thành lại tăng lên (cho dù sản xuất hàng loạt). Đó mới là bài toán cần giải. Ta mà tốt hơn thằng Tàu, giá lại rẻ hơn thì còn gì bằng phải không em?

Tiết kiệm là quốc sách, em thử nghiên cứu thêm vài mô hình nữa xem... Chẳng cần phải đôi co ở trên này đâu em ạ, sản phẩm sẽ tự chứng minh tất cả. Em nên dành thời gian cho những việc đó thì hơn.

@nguyên mẩu:
          - Mạch của ông không nổ tôi mới lạ!
          - Sao phải dùng lằng nhằng thế nhỉ? Sao không cắt tầng dưới (low side) bằng Transistor, đóng tầng trên (high side) bằng opto?
          - Áp cấp cho tầng trên thì dùng kiểu boostrap nhưng tụ tích của nó đâu?
          - Làm kiểu như ông thì trong một bán kỳ, cực G sẽ bị âm bao nhiêu?

Đó là chưa thèm nói các trị số trong mạch.
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Phải chịu nổ thôi bác Hùng ạ .
            Chắc chắn là sẽ bị nổ .
            Bác góp ý tui rất cám ơn nhưng ý bác tui chẵng hiểu gì cà ,
            Bác nói ngang...không có sơ đồ , hình vẽ gì thì ai biết bác nói đúng hay sai
            ba làng không cải lại ...

Tui chỉ đôi co với bác thôi ,với LanHuong thì không có đâu .
            Nhân đây tui ngỏ lời cám ơn ý tưởng của LanHuong có thể giúp tui làm món đồ chơi thú vị .
            Last edited by nguyenmau; 23-05-2008, 16:53.

Comment

Phải chịu nổ thôi bác Hùng ạ .
              Chắc chắn là sẽ bị nổ .
              Bác góp ý tui rất cám ơn nhưng ý bác tui chẵng hiểu gì cà ,
              Bác nói ngang...không có sơ đồ , hình vẽ gì thì ai biết bác nói đúng hay sai
              ba làng không cải lại ...

Tui chỉ đôi co với bác thôi ,với LanHuong thì không có đâu .
              Nhân đây tui ngỏ lời cám ơn ý tưởng của LanHuong có thể giúp tui làm món đồ chơi thú vị .
              Tìm các datasheet của IC "HIGH AND LOW SIDE DRIVER" mà đọc, chứ ai mà giải thích cặn kẽ đâu.

Comment

• Cám ơn bạn Vespa
                Tui đã xem một sơ đồ có 2 con HIP2500IP(HIGH AND LOW SIDE DRIVER) đ/k cầu H 4 con IRF636 .
                Xem datasheet rồi ,và vài sơ đồ khác nữa mới có ý tưởng làm như thế .

Comment

• hiện nay bọn TQ bán cái invert ra sin 100% chứ chả cần mô phỏng sin nữa nhưng giá nó mắc quá 2T em định giành tiền mua về mở ra xem
                  ai cần phá cái gì kô

Comment

• Nguyên văn bởi thanhbinhvn Xem bài viết
                    hiện nay bọn TQ bán cái invert ra sin 100% chứ chả cần mô phỏng sin nữa nhưng giá nó mắc quá 2T em định giành tiền mua về mở ra xem
                    Bạn vietnamthanhbinh
                    khi nào bạn mở ra xem , bạn xem thử nó có giống mạch nầy không..
                    thân ,
                    Attached Files

Comment

• hiiii 2t sao trông nó nhỏ gọn thế và nhìn thoáng qua thì nó cũng không phức tạp lạm nhìn còn kông bằng 1/3 mạch của lanhuong hiii
                      a` nhân tiện hỏi mấy bác mua con IRF 840B có phải 8k 1 con không vậy hay tui mua đắt hiiii

Comment

Bạn vietnamthanhbinh
                        thân ,
                        Tôi cho rằng công suất của mạch này không đến mức 1000 W (dựa vào kích thước của điện cảm trong mạch lọc ngõ ra, 1,2 mH). Trong tài liệu thuyết minh tác giả có nêu rằng biên độ sau mạch lọc có thể suy giảm đến 50 %.

Ở điện áp 110 V trị hiệu dụng, dòng điện hiệu dụng sẽ là 9,09 A, với tải thuần trở, khi cung cấp 1000 W tại ngõ ra. Điện cảm xoay chiều ở ngõ ra sẽ cần được thiết kế tương ứng với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A. Theo kinh nghiệm thiết kế và thi công các điện cảm xoay chiều của tôi thì mạch từ sẽ lớn hơn nhiều so với mạch từ đã thấy trong ảnh chụp của prototype trong tài liệu. Tôi sẽ rất vui lòng được biết có loại lõi xuyến nào có đường kính ngoài khoảng 25 mm mà cho phép đạt được 1,2 mH điện cảm với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A.

Các bạn có thể tham khảo link sau để có khái niệm về mức độ lưu trữ năng lượng của các lõi xuyến dùng cho mạch lọc AC 50/60 Hz (T-157 là lõi có đường kính ngoài 1,57 inch = 39,88 mm):
                        http://users.catchnet.com.au/~rjandu.../ac_choke.html

Thân,
                        Last edited by namqn; 26-05-2008, 21:20. Lý do: bổ sung thông tin
                        Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                          Tôi cho rằng công suất của mạch này không đến mức 1000 W (dựa vào kích thước của điện cảm trong mạch lọc ngõ ra, 1,2 mH). Trong tài liệu thuyết minh tác giả có nêu rằng biên độ sau mạch lọc có thể suy giảm đến 50 %.

Ở điện áp 110 V trị hiệu dụng, dòng điện hiệu dụng sẽ là 9,09 A, với tải thuần trở, khi cung cấp 1000 W tại ngõ ra. Điện cảm xoay chiều ở ngõ ra sẽ cần được thiết kế tương ứng với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A. Theo kinh nghiệm thiết kế và thi công các điện cảm xoay chiều của tôi thì mạch từ sẽ lớn hơn nhiều so với mạch từ đã thấy trong ảnh chụp của prototype trong tài liệu. Tôi sẽ rất vui lòng được biết có loại lõi xuyến nào có đường kính ngoài khoảng 25 mm mà cho phép đạt được 1,2 mH điện cảm với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A.

Các bạn có thể tham khảo link sau để có khái niệm về mức độ lưu trữ năng lượng của các lõi xuyến dùng cho mạch lọc AC 50/60 Hz (T-157 là lõi có đường kính ngoài 1,57 inch = 39,88 mm):
                          http://users.catchnet.com.au/~rjandu.../ac_choke.html

Thân,
                          Cái lõi "hình tròn" ở đây là lõi hình tròn của biến áp xung chứ không phải biến áp xuyến (kiểu tữ ngẫu lõi sắt từ). Biến áp xung em thấy lõi ở giữa (chữ E) thường là hình tròn, em nói thế có đúng không chị LanHuong??? và các pac bờ rô??!!

Comment

Bạn vietnamthanhbinh
                            thân ,

Cái này cho sine khá tốt đấy, tôi đã làm theo phương pháp này từ lâu rồi nhưng công suất nhỏ thôi (200W thôi). Tuy nhiên chọn điện áp cho tụ phải lớn. Khi mà luồng này đang sôi nổi chuyện sine thì tôi đã áp dụng cách đơn giản này rất hiệu quả tốt. Tuy nhiên sau lọc LC có tổn hao.

Comment

• ở trang 11 trong luồng này bantoi có hỏi cực G của mấy con fet nối vào đâu, vậy bạn tôi có biết chưa, nếu bạn biết rồi làm ơn chỉ mình với? mình cũng đang thắc mắc chỗ này, mình đoán là nối vào mấy cái cuộn dây xoăn xoăn của xuyến từ nhưng mà chưa biết đấu dây như thế nào? không biết chị Lan Hương có còn theo dõi luồng này nữa không, nếu đọc được bài này mong chị giải thích giùm em với.
                              chúc diễn đàn ngày một phát triển.

Comment

• Đúng là nối vào cái cuộn xoăn xoăn nhưng gọi nó là biến áp thì đúng hơn vì gồm 1 cuộn sơ cấp và 2 cuộn thứ cấp giống nhưng ngược chiều nhau

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X