Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi công thức tính vòng dây cho biến áp xung!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
    Em cảm ơn bác manhnha! Giờ em muốn làm mạch sạc điện thoại dùng 12v kích lên 220v khoảng 10w, dùng biến áp xung 1cm x 1cm, 2 tran D882. Em nghĩ dùng biến áp xung thì mạch sẽ gọn hơn ạ! Em quấn 2 cuộn sơ:30 vòng dây 0,1mm x 2 ; 1 cuộn hồi tiếp 60 vòng dây ; cuộn thứ 550 vòng dây 0,1mm.
    2 dây của cuộn hồi tiếp em cho vào 2 chân B của trans rồi từ 2 chân B của 2 trans nối lên (+) nguồn 12v bằng 2 trở 1k5.
    Còn 2 cuộn sơ cấp nối 2 đầu vào 2 chân C của 2 trans, 2 đầu còn lại nối lên (+) 12v. 2 chân E nối mass.
    Em không post sơ đồ lên được vì đang xài mobi. Mong bác thông cảm! Thank
    cuộn hồi tiếp sao lại quấn đến 60 vòng thế.tôi dỡ nhiều bax ra xem thấy số vòng dây hồi tiếp chỉ = khoảng 1/3 đến 1/4 số vòng dây của sơ cấp thôi.như trong vợt muỗi cuộn hồi tiếp có 8 vòng cuộn sơ(primary) 32 vòng

Comment

Nguyên văn bởi vitconiloveu Xem bài viết
      cuộn hồi tiếp sao lại quấn đến 60 vòng thế.tôi dỡ nhiều bax ra xem thấy số vòng dây hồi tiếp chỉ = khoảng 1/3 đến 1/4 số vòng dây của sơ cấp thôi.như trong vợt muỗi cuộn hồi tiếp có 8 vòng cuộn sơ(primary) 32 vòng
      Em cũng nghĩ như bác. Tính sao cho cuộn hồi tiếp cho ra khoảng 0,6v -1v đũ kích cho trans dẫn là được.
      Nhưng mạch search trên mạng em thấy có cuộn hồi tiếp còn gấp 2 đến 3 lần cuộn thứ cấp nữa cơ. Mạch em thử quấn hồi tiếp nhiều vòng thì trans ít nóng hơn nhưng fe lại nóng và ngược lại quấn ít vòng thì fe ít nóng còn tran thì nóng hỗi luôn không hiễu tại sao. Không học hành gì nên làm mò thôi.

Comment

Em muốn chạy như sơ đồ trên. Công suất ra khoảng 10w, 220v. Điện áp đầu vào 12v (dùng acquy xe máy). Biến áp em để ngoài nhà nên không biết thông số chính xác, mong a thông cảm. Em đang ở fòng trọ nên đang dùng lõi 1x1mm. Anh cố gắng tính giúp em với. Hoặc có công thức thì cho em xin cũng được. Hj, làm phiền a quá nhiều rồi. Thanks you!!!!!
        đả có sự nhầm lẩn giửa 1mm và 1cm [=10mm] rồi 1004 ơi!
        sơ đồ trên chạy tr C2330 tầm cở củng 70w.
        về công thức đả có của vivanpham đả tham khảo rồi.chổ nào không hiểu cứ hỏi.
        về lỏi fe cho A biết chính xác để xem có tìm được đáp án thích hợp kôg.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
          đả có sự nhầm lẩn giửa 1mm và 1cm [=10mm] rồi 1004 ơi!
          sơ đồ trên chạy tr C2330 tầm cở củng 70w.
          về công thức đả có của vivanpham đả tham khảo rồi.chổ nào không hiểu cứ hỏi.
          về lỏi fe cho A biết chính xác để xem có tìm được đáp án thích hợp kôg.
          Xin lỗi anh, bị nhầm. Đó là 10mmx10mm. Anh cho em xin link của bác vivanpham được không?

Comment

Xin lỗi anh, bị nhầm. Đó là 10mmx10mm. Anh cho em xin link của bác vivanpham được không?
            tìm công thức của vivanpham
            -vào điện tủ công xuất,gỏ tiếp :{ cach-tinh-so-vong-day-cho-bo-dao-dong-blocking-736/ }xong nhấn Enter.
            -fe lỏi 1cm2,mà đó là lỏi gì vậy ,EI hay lỏi playback tivi. A sẻ giúp.

Comment

Mình cũng có làm cái mạch này nhưng mình không dùng D882 mà thay con CS lớn hơn TIP41C không lắp tỏa nhiệt, điện trở phân cực là 2.7K, cuộn nối với cực C day 0.4mm (tháo ở biến áp loại 1A, 12V) cuộn hồi tiếp 1 vòng, cuộng thứ cấp giữ nguyên từ cuộn dây của đèn chữ U rạng đông 20W, mình lắp mạch thì 2 con transistor chỉ hơi nóng kô lắp tỏa nhiệt nhưng biến áp xung quá nóng, bạn có thể giải thích được không ? Ở đây mình cũng tính điện áp 1V cho vòng ! Cuộn chặn 330uf tôi lấy cuộng dây hình xuyến ở main P3 tháo bảo dây lớn quấn lại dây nhỏ hơn, bằng dây cuộn sơ cấp biến áp xung.
              Mình định làm mạch trên với lõi từ cao áp Tivi đen trắng nhưng chưa biết cụ thể chính xác cuộn dây như thế nào mong được giúp đỡ.
              PS: Nhưng để đèn sáng thì ở 1 đầu ra mình phải cho 1 day chạy dọc bóng trước khi nối đến đến cực, hình như cái này người ta gọi là anten ion thì phảiClick image for larger version

Name:	IMG0756A.jpg
Views:	1
Size:	36.6 KB
ID:	1363269Click image for larger version

Name:	fluo8small.gif
Size:	13.9 KB
ID:	1363270
              Last edited by duyhiep; 29-06-2012, 18:47.
              Email:

Comment

tìm công thức của vivanpham
                -vào điện tủ công xuất,gỏ tiếp :{ cach-tinh-so-vong-day-cho-bo-dao-dong-blocking-736/ }xong nhấn Enter.
                -fe lỏi 1cm2,mà đó là lỏi gì vậy ,EI hay lỏi playback tivi. A sẻ giúp.
                Cảm ơn anh! Là lõi 2 chữ E ghép lại anh à

Comment

Cảm ơn anh! Là lõi 2 chữ E ghép lại anh à
                  tốm tắc theo yêu cầu:
                  nguồn vào : 12v dc
                  nguồn ra : 220v xung
                  công xuất : 10w
                  lỏi ferit : 1cm2
                  mạch kéo đẩy 2 trans.
                  -hảy đợi......đấy.

Comment

Nguyên văn bởi duyhiep Xem bài viết
                    Mình cũng có làm cái mạch này nhưng mình không dùng D882 mà thay con CS lớn hơn TIP41C không lắp tỏa nhiệt, điện trở phân cực là 2.7K, cuộn nối với cực C day 0.4mm (tháo ở biến áp loại 1A, 12V) cuộn hồi tiếp 1 vòng, cuộng thứ cấp giữ nguyên từ cuộn dây của đèn chữ U rạng đông 20W, mình lắp mạch thì 2 con transistor chỉ hơi nóng kô lắp tỏa nhiệt nhưng biến áp xung quá nóng, bạn có thể giải thích được không ? Ở đây mình cũng tính điện áp 1V cho vòng ! Cuộn chặn 330uf tôi lấy cuộng dây hình xuyến ở main P3 tháo bảo dây lớn quấn lại dây nhỏ hơn, bằng dây cuộn sơ cấp biến áp xung.
                    Mình định làm mạch trên với lõi từ cao áp Tivi đen trắng nhưng chưa biết cụ thể chính xác cuộn dây như thế nào mong được giúp đỡ.
                    PS: Nhưng để đèn sáng thì ở 1 đầu ra mình phải cho 1 day chạy dọc bóng trước khi nối đến đến cực, hình như cái này người ta gọi là anten ion thì phải[ATTACH=CONFIG]47492[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]47493[/ATTACH]
                    có lẻ bạn sử dụng bóng đèn 20w nên bị quá dòng ở cuộn thứ cấp tạo nên nóng dây nóng biến áp,còn tr đả thay công xuất lớn nên tỏa nhiệt tốt.

Comment

tốm tắc theo yêu cầu:
                      nguồn vào : 12v dc
                      nguồn ra : 220v xung
                      công xuất : 10w
                      lỏi ferit : 1cm2
                      mạch kéo đẩy 2 trans.
                      -hảy đợi......đấy.
                      Mong bác giúp em làm thành công vụ nay với. Mạch em dùng D882 vì em coi trong cục mini inverter của thằng bạn nó cho gỡ ra xem, nó dùng cái đó để sạc điện thoại, dùng ắcquy xe máy khi cúp điện. Năn nỉ mãi nó mới cho mở ra xem. Mạch thì y như mạch em post lên ở trong bài. Nhưng nó không cho tháo ra đếm vòng dây nhưng em thấy cỡ dây rất nhỏ. Cuộn sơ, cuộn hồi tiếp, cuộn thứ đều cùng 1 loại dây. Em đoán dây khoảng 0,08mm thui, nhỏ lắm ạ. Còn Fe nó to cỡ gấp đôi fe 10mmx10mm.

Comment

Mong bác giúp em làm thành công vụ nay với. Mạch em dùng D882 vì em coi trong cục mini inverter của thằng bạn nó cho gỡ ra xem, nó dùng cái đó để sạc điện thoại, dùng ắcquy xe máy khi cúp điện. Năn nỉ mãi nó mới cho mở ra xem. Mạch thì y như mạch em post lên ở trong bài. Nhưng nó không cho tháo ra đếm vòng dây nhưng em thấy cỡ dây rất nhỏ. Cuộn sơ, cuộn hồi tiếp, cuộn thứ đều cùng 1 loại dây. Em đoán dây khoảng 0,08mm thui, nhỏ lắm ạ. Còn Fe nó to cỡ gấp đôi fe 10mmx10mm.
                        -OK , hảy đợi.......chờ.

Comment

3 ngày nay bận nghiên cứu tính cuộn dây cho phù hợp với mạch điện trên,cuối cùng tôi chọn cách tính sau:
                          -số vòng cuộn sơ cấp : 27 vg x 2 ,dây 0,5 mm
                          -số vòng cuộn hồi tiếp: 6 vg x 2 ,dây 0,4 mm
                          -số vòng cuộn thứ cấp: 495 vg ,dây 0,12
                          trước tiên quấn cuộn thứ cấp,xong lót 1 lớp cách điện[băng keo mỏng quấn 1 hoặc 2 lớp]
                          tiếp theo quấn cuộn hồi tiếp[quấn 2 cuộn ra mối giửa để thử nhiệm kôg dùng đến]quấn lót cách điện.
                          quấn tiếp cuộn sơ cấp,quấn dây đôi 1 lượt cho cân bằng tổng trở,
                          khi nào làm xong cho ae biết có gì kôg ổn thì tính tiếp.

Comment

3 ngày nay bận nghiên cứu tính cuộn dây cho phù hợp với mạch điện trên,cuối cùng tôi chọn cách tính sau:
                            -số vòng cuộn sơ cấp : 27 vg x 2 ,dây 0,5 mm
                            -số vòng cuộn hồi tiếp: 6 vg x 2 ,dây 0,4 mm
                            -số vòng cuộn thứ cấp: 495 vg ,dây 0,12
                            trước tiên quấn cuộn thứ cấp,xong lót 1 lớp cách điện[băng keo mỏng quấn 1 hoặc 2 lớp]
                            tiếp theo quấn cuộn hồi tiếp[quấn 2 cuộn ra mối giửa để thử nhiệm kôg dùng đến]quấn lót cách điện.
                            quấn tiếp cuộn sơ cấp,quấn dây đôi 1 lượt cho cân bằng tổng trở,
                            khi nào làm xong cho ae biết có gì kôg ổn thì tính tiếp.
                            Cảm ơn a manhnha nhiều lắm nhưng mạch trên em thấy có 1 cuộn hồi tiếp thôi à. Mấy ngày hôm nay em cũng mằn mò làm với mạch trên với thông số như sau, anh xem giúp em: BAX 17mm x 20mm (e dùng thước đo). Cuộn thứ 29 vòng dây 0,4mm x 2, 1 cuộn hồi tiếp 5 vòng dây 0,3mm và cuộn sơ 550 vòng dây cỡ 0,08mm. Khi cấp điện 12v từ ắcquy xe máy khoảng 30s thì 2 con D882 nóng hổi dù chưa có tải nhưng có tải thì không có gì thay đổi, nó vẫn nóng ( tải em dùng compact 15w, rất sáng ). Khoảng 1 phút thử thì 2 con D882 chầu trời. Giờ em thay 2 con D882 = 2 con 13001(loại trans to lấy trong compact hư). Thử compact thì đèn chỉ chớp tắt như đèn nháy. Chạy sạc điện thoại thì cũng sạc được sờ vào sò nó rất nóng(sờ vào bỏng tay luôn) nhưng thử khoảng 10 phút nó không cháy nhưng sợ chết sò nên em không dám thử nữa. Mong các bác giúp em vụ này với ạ! Thank all,
                            *Sao khi thay trans thì công suất mạch lại giảm*. Giúp em!

Comment

Mạch của em nè:Click image for larger version

Name:	Inverter2.jpg
Size:	62.5 KB
ID:	1363409Click image for larger version

Name:	Inverter4.jpg
Size:	145.3 KB
ID:	1363410
                              Last edited by elec1004; 03-07-2012, 12:37.

Comment

Được rồi! các bác xem giúp em.
                                Last edited by elec1004; 03-07-2012, 12:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

elec1004 Tìm hiểu thêm về elec1004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X