Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi công thức tính vòng dây cho biến áp xung!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    À, chắc em viết chưa rõ nên bác hiểu nhầm rồi:
    Công thức tính Công suất mà lõi fe-rit có thể tải(chịu) được, với các thông số
    - thiết diện lõi: cm2,
    - Tần số sử dụng F của mạch: Hz,( có thể lấy giới hạn F=10-200kHz cho nhu cầu nguồn xung bình thường)
    * Ví dụ như biến áp thường( 50/60Hz): P=(SxS/K)x(SxS/K), với hệ số K=1.1-1.25, S là diện tích lõi sắt từ tính bằng cm2.
    Nếu có công thức này thì chúng ta sẽ thuận tiện hơn trong tính toán sử dụng lõi fe-rit, tránh được sự cố "nóng fe" hay fe cồng kềnh và tốn kém do công suất không phù hợp.
    về biến áp thường sử dụng điện 110-220v/50-60 hz nó có tần số ổn định nên có công thức cố định.
    còn nguồn xung có tần số [ F ] thiết kế luôn thay đổi, dựa theo công thức nếu F tăng thì S giảm, nếu F giảm thì S tăng tuy cùng công suất [P].suy ra muốn tính P khi đã biết S thì còn tùy thuộc vào F của mạch điện.
    tôi chưa có công thức này, phải chờ ae cho ý.

Comment

• Em nghĩ công thức áp dụng cho 220V/50Hz chỉ là lấy từ công thức tổng quát với f=50 thôi, vì trong cuốn "Sửa chữa máy biến áp nhỏ" của KS. Bùi Văn Yên có trình bày như sau:
      Trị số hiệu dụng sức điện động 2 cuộn sơ và thứ cấp:
      E1 = 4,44.f.n1.B.S.10^8
      E2 = 4,44.f.n2.B.S.10^8
      với B là mật độ từ thông bão hoà
      ... rồi rút ra số vòng/ vôn: w=Kc/S với Kclà hệ số chất lượng lấy từ 40-60, S tính theo cm^2.
      Ở chủ đề DD này thì mình có w=10^8/(4,44.f.B.S)=2252,25/f.S (với B=10^4) . Như vậy thay f=50Hz thì đúng là ra công thức trên với Kc=45.
      Hẳn là các bạn bên Kỹ thuật cao tần sẽ nắm công thứ mà em đã nói, và tần số f của mình cũng rất xác định( ví dụ làm mạch 20kHZ, 35kHz,...

Comment

• Click image for larger version  Name:	 Views:	2 Size:	68.1 KB ID:	1702784

mình định làm mạch như hình, nhà có b/a xung EE28 lõi tròn đường kính 12mm (28mmX34mmX12mm) và có 2 con 2sd882, mình biết cs 2 con trans này ko đủ để chạy cái bóng chữ u 50w, có thể thay con nào phù hợp ae nào biết chỉ giúp mình, mình cám ơn rất nhìu. manhnha11 ơi tính giúp mình đc ko?

Comment

• Bạn mua thêm 2 con nữa, chạy 2 cặp thì được. Nhưng trở 3k7 lớn quá, dùng con 560-330 ôm thôi. Cuộn cao áp ra phải dùng diode xung chỉnh lưu mới xài compact được nhé, không là cháy bình nổ mạch, cháy luôn đèn compact.

Comment

• - ko cần đi ốt xung ở cao áp đâu...

Comment

• Nếu chỉ thắp cái bóng( ống) chữ U compact thôi thì không cần chỉnh lưu nhưng phải cho qua tụ pi nhỏ thôi, 33-1000pF, còn thắp nguyên cái đèn có tăng phô thì phải chỉnh lưu dioe xung.

Comment

• Click image for larger version

Name:	
Views:	0
Size:	30.8 KB
ID:	1702814 rất cám ơn bạn dinhthuong80 và bạn recover đã trả lời giúp mình, ý là công thức quấn dây ra sao cho 2 cuộn dao dộng ở 2 chân c và cuộn hồi tiếp cho mạch chạy ổn chứ mình quấn mò nó ko chịu chạy. Và ý mình chạy mạch này biết số vòng quấn dây mà ko biết tiết diện dây ra sao hết, mạch này nó chạy trực tiếp 12v bình luôn.

Comment

• Số vòng như thế ok rồi. 2 cuộn 9T bạn dùng tối thiểu 3 sợi 0.45 chập lại quấn, cuộn 3T 1 sợi 0.45, cuộn 350T dùng dây 0.25-0.31 được rồi.

Comment

• Bạn coi qua clip nầy. Đây là loại mạch tự tao xung còn gọi là Royer Oscillator. Tần số chạy dựa trên từ thông bão hoà B saturation, số vòng quấn N, Diện tích lõi Ac. Để tính tần số dùng
                    F = Vin*10^8/(4*N*Ac*Bsat) = 12*10^8/(4*9*0,8*3000) = 10,4kHz

https://www.smps.us/inverters.html

Comment

• recover

Nguyên văn bởi recover Xem bài viết
                      - ko cần đi ốt xung ở cao áp đâu...
                      . Mình xài d718 đc hả?
                      như vậy số vòng dây và điện trở giống hay khác vậy bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        Số vòng như thế ok rồi. 2 cuộn 9T bạn dùng tối thiểu 3 sợi 0.45 chập lại quấn, cuộn 3T 1 sợi 0.45, cuộn 350T dùng dây 0.25-0.31 được rồi.
                        thk bạn, cho hỏi mình có thể sử dụng d718 thay thế con kia ko bạn?

Comment

Về tác giả

Collapse

elec1004 Tìm hiểu thêm về elec1004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X