Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển SCR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
    em chào bác ạ.Em thấy bác biết nhiều về SCR nên em mong bác giúp em với ạ.Em có nguồn một chiều 900V 0.5a tần số 50khz.Giờ em muốn dùng 1 hoặc 2 SCR băm áp đó để cho ra xung nhọn với tần số có thể điều chỉnh trong khoảng 10-120hz,độ rộng xung có thể thay đổi từ 1 đến 3ms.Tần số thay đổi bằng chiết áp ạ.Em cũng muốn thay đổi độ rộng xung bằng chiết áp nhưng mà hơi khó,nếu ko thay đổi thì em để khoảng 1.75ms
    Em có tìm được 1 vài mạch tham khảo nhưng có nhiều điều em chưa hiểu về con SCR này.Em mong bác cho em ý kiến tham khảo về yêu cầu của em đã nêu ra được không ạ.
    Em cảm ơn và chờ tin bác ạ
    Hiện giờ không ai sử dụng SCR để băm xung bởi vì đối với điện áp DC kích cho nó dẫn thì dễ còn ngắt thì khó hơn nhiều. Muốn băm xung có điều khiển độ rộng xung tốt hơn hết là dùng con SG3525 để kích IGBT. Tham khảo thông số của IGBT và SG3525 trên alldatasheet.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
      Hiện giờ không ai sử dụng SCR để băm xung bởi vì đối với điện áp DC kích cho nó dẫn thì dễ còn ngắt thì khó hơn nhiều. Muốn băm xung có điều khiển độ rộng xung tốt hơn hết là dùng con SG3525 để kích IGBT. Tham khảo thông số của IGBT và SG3525 trên alldatasheet.
      bác cho em hỏi luôn là khi dùng SG3525 để tạo xung vuông thì nó có thể thay đổi tần số và dộ rộng xung thì em có biết nhưng em muốn đầu ra sau biến áp là xung nhọn thì thực sự là em chưa biết làm thế nào.
      Hơn nữa nếu sau khi kick IGBT xong em cho phần công suất vào biến áp xung thì em cũng không biết xử lý ra sao để đầu ra có tần số 10-120hz mà xung nhọn cả.
      Em mới tập tẹ phần này.Mong bác chỉ rõ hơn giúp em được khôg ạ
      Em cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
        bác cho em hỏi luôn là khi dùng SG3525 để tạo xung vuông thì nó có thể thay đổi tần số và dộ rộng xung thì em có biết nhưng em muốn đầu ra sau biến áp là xung nhọn thì thực sự là em chưa biết làm thế nào.
        Hơn nữa nếu sau khi kick IGBT xong em cho phần công suất vào biến áp xung thì em cũng không biết xử lý ra sao để đầu ra có tần số 10-120hz mà xung nhọn cả.
        Em mới tập tẹ phần này.Mong bác chỉ rõ hơn giúp em được không ạ
        Em cảm ơn
        Vấn đề này trong các giáo trình về Kỹ thuật xung đã nói rõ : " Một xung vuông ở đầu vào khi qua mạch vi phân sẽ biến thành hai xung nhọn". Điều này cũng tương tự khi cho một xung vuông qua một biến áp xung. Ở đầu ra muốn dùng xung dương hay âm chỉ việc mắc nó với 1 diode xung tùy theo chiều của nó trong mạch.Bạn hãy tham khảo kỹ giáo trình này.

Comment

Anh vuongvanminh ơi cho em hỏi con biến trở a lấy bao nhiêu ôm vậy anh?

Comment

Nguyên văn bởi thientung87 Xem bài viết
            Anh vuongvanminh ơi cho em hỏi con biến trở a lấy bao nhiêu ôm vậy anh?
            bạn làm theo như lúc mình hướng dẫn qua điện thoại nha!
            biến trở bạn có thể dùng là từ 4K7 trở lên
            * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
            * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

a MINH ơi a có thể hướng dẫn lại cho em cụ thể hơn được ko lần trước a hướng dẫn qua điện thoại e ko rõ lắm nên làm ko được a à

Comment

nếu có khó khăn gì thì điện thoại trực tiếp cho mình. nếu giải thích kỹ thì dài dòng lắm!
                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Nguyên văn bởi thientung87 Xem bài viết
                  a MINH ơi a có thể hướng dẫn lại cho em cụ thể hơn được ko lần trước a hướng dẫn qua điện thoại e ko rõ lắm nên làm ko được a à
                  cuối tuần đi cafe bác minh giải quyết cho
                  (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                    Bạn xem kỹ lại đi! có khi nào đấu nối nhầm chân con c2383 không?. Nếu đúng rồi bạn thay mới con pc817(loại này mua ngoài chợ trời để lắm)
                    còn một trường hợp nữa: có khả năng trở giữa K và G của con thyristor cao, bạn thay 02 con trở 2,2k kích vào G bằng con 100 ôm đi.(nếu chạy rồi phải kiểm tra xem con 100 ôm đó có nóng không đấy nha! trong trường hợp nóng bạn tăng dần trở lên!)
                    con 741 đã cấp nguồn cho nó chưa?

em cũng đã từng lắp một máy sạc ác quy dùng sơ đồ chỉnh lưu bán điều khiển dùng 2 Điôt và 2 SCR , mạch kích thì e lắp đơn giản hơn của bác , hôm nào rảnh lắp theo mạch của bác xem thế nào.Máy sạc của em chỉnh dòng sạc cho ắc quy càng lớn thì càng dễ chỉnh , chỉnh dòng nạp nhỏ thì khó nhất bởi điện áp ra nó rất nhấp nhô.Hiện em đang nạp cho bình 12v 100A ,đã từng thử với bình 200A chạy cũng ok lắm
                    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                      em cũng đã từng lắp một máy sạc ác quy dùng sơ đồ chỉnh lưu bán điều khiển dùng 2 Điôt và 2 SCR , mạch kích thì e lắp đơn giản hơn của bác , hôm nào rảnh lắp theo mạch của bác xem thế nào.Máy sạc của em chỉnh dòng sạc cho ắc quy càng lớn thì càng dễ chỉnh , chỉnh dòng nạp nhỏ thì khó nhất bởi điện áp ra nó rất nhấp nhô.Hiện em đang nạp cho bình 12v 100A ,đã từng thử với bình 200A chạy cũng ok lắm
                      Ok. chủ nhật này lên Hà Nội chém gió nhỉ?
                      Mạch của bạn thế nào, post lên cho mình và anh em tham khảo với!

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                        Ok. chủ nhật này lên Hà Nội chém gió nhỉ?
                        Mạch của bạn thế nào, post lên cho mình và anh em tham khảo với!
                        chủ nhật này em vướng vụ liên hoan rồi ,hẹn bác lần sau nhé.Quê ngoại em trên Hn lúc nào về thăm quê thì giao lưu với bác ngay.

đây là mạch chỉnh lưu điều khiển SCR của em,2 năm trước điện đóm mất liên tục nên em phải đầu tư mua ac quy 12v100Ah dùng cho ô tô.Em ko dùng kích điện chỉ dùng chạy quạt nhỏ 12v và bóng compact 12v .Từ đó vấn đề là phải làm một bộ sạc khủng kéo cho em acquy này.Sẵn nhà có cái Survolter 1,5kw thầy em đặt quấn từ hồi năm 1994 , khi ấy điện đóm rất tệ , nhà lại mới sắm dc cái tv nên ưu tiên là cho nó.Thôi dài dòng quá vào việc chính nào :Click image for larger version

Name:	IMG0150A.jpg
Views:	1
Size:	59.9 KB
ID:	1366246

sơ cấp có sẵn rồi , chỉ việc mua thêm dây quấn cho thứ cấp ,cách điện-tẩm sấy là xong .Thứ cấp lấy ra ~16v. Mò mãi mà ko thấy sơ đồ thực tế nắn điều khiển bằng SCR, thế là phải mày mò tìm tài liệu tìm hiểu về nó,nhưng các mạch kick cơ bản toàn thấy dùng UJT và biến áp xung.UJT tìm khắp HP ko thấy bán , mà thực ra cũng chả biết mã nó thế nào mà bảo ng ta bán cho?bó tay. Đành vậy,từ mạch cơ bản là mạch nạp RC tạo trễ để thay đổi góc mở cho SCR, ban đầu em dùng thẳng chân giữa chiết áp kích cho SCR mở nhưng dòng tải ko trơn và khoảng điều chỉnh hẹp quá ! Chiết áp 100k đồng trục chuyên dùng trong amply.Lại nghĩ ra đưa Transisto vào đệm thế là ok.Điện áp ra biến đổi khá rộng , dòng tải trơn hơn.Thực tế là chỉ trơn với khi nạp ác quy thôi , còn khi đấu cho quạt 12v chạy thì cần dùng tụ lọc, nếu dùng với đèn xe máy thì khi cho đèn sáng nhỏ sẽ nhấp nháy.Điều đó là đương nhiên rồi vì chỉnh lưu bị cắt xem mà.Thêm nữa, rơ le K2 dùng bảo vêj chống đấu ngược ác quy.Mạch dừng nạp khi ác quy c ko chính xác nên em ko nêu lên ở đây.

Mạch rất đơn giản , lắp chạy ngay,seach gu gồ rồi chưa thấy mạch nào giống như mạch của em ke ke.
                        Thông tin chỉ mang tính chất chia sẻ, sai sot gì mong anh em cùng thảo luận đề hoàn thiện hơn.
                        Last edited by vinhforever; 24-08-2012, 21:32.
                        Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Anh Minh ơi em muốn làm một mạch kích từ một máy phát điện xoay chiều trong hệ thống kích từ không chổi than của máy phát diesel với đầu ra định mức là U=35V, I=3A. Em có thể dùng sơ đồ kích từ như anh đưa lên ko anh. Nhờ anh chỉ giáo cho em chút

Comment

Mạch trên muốn tuyến tính thì chổ điện trở 10k nạp cho tụ thay bằng một transistor nạp ổn dòng thế là xong thôi mà.

Comment

Tiếp điểm k2 bạn lắp như vậy chưa tối ưu lắm đâu.

Comment

Tôi cũng nghĩ vậy, K2 nối tiếp (k1 song song start).

Comment

Về tác giả

Collapse

thientung87 Tìm hiểu thêm về thientung87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X