Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cân giúp đỡ sửa kích điện 12V DC to 220V AC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cân giúp đỡ sửa kích điện 12V DC to 220V AC

Nhờ các cao thủ giup đỡ, e có 1 cái kích điện 500W, sau 1 thời gian sử dụng khi bật lên thì kích không chạy và đèn đỏ báo overload. Để 1 lúc tắt đi mở lại thì chạy bình thường. Nhưng khi chạy chỉ dùng được bóng đèn compact, không chạy được đèn huynh quang 1,2m, không chạy được quạt, tivi, nói chung là dòng điện ra rất yếu. E đã tháo ra đo các con transistor trường nhưng tất cả vẫn bình thường. Mong các pro giup đỡ. E xin cảm ơn!

kiểm tra mạch cầu H xem.sau đó kiểm tra fet công xuất

Comment

E đã kiểm tra các fet ở mạch DC-DC và các fet o mạch cầu H đều bình thường. E đo điện áp ở chân G 4 fet ở cầu H thì 2 fet chân G 6,7V, 1 fet chân G 6V, 1 fet chân G 3V. Có lẽ hỏng mạch điều khiển cầu H. Mạch điều khiển câu H dùng 1 bản mạch gắn thêm vào toàn linh kiện dán, nó dùng IC TL494 để điều khiển và 1 số tụ, diot, transistor, điện trở rất nhỏ e k thể tháo ra đc. Các bác cho e ý kiến xem nó hỏng con nào?

Comment

bạn hàn lại hoạc thay cầu chì mớ đi.đảm bảo là bình tốt, tiếp xuc kẹp tôt

Comment

tất cả các fet chân G của dc-dc phải có nguồn ra = nhau,thường là từ 4v-5,5v,bạn kiểm tra kỹ nhe, và kiểm tra mấy cn điện trở nữa ,xem có bi tăng tri só ko?

Comment

bình và tiếp xúc đều ok, e đo trong mạch la 12V. Vấn đề ở đây là mạch điều khiển cầu H. Các bác giup e mới.

Comment

các fet chân G của mạch DC-DC e đo là 5,5V, đầu ra của mạch DC-DC là 310V

Comment

bạn thử bóng đèn 40w-100w vào thẳng chân tụ 10mf 400v xem sao sáng tốt ko, rồi tính tiếp
                ....nhớ cẩn thận bị giật

Comment

tất nhiên là sáng rồi, vì e vẫn dùng kích để chạy bóng compact nhưng không chạy đc quạt và đen huỳnh quang. e đã đo linh kiện ở mạch điều khiển cầu H nhưng không thấy gì bất thường.

Comment

Nguyên văn bởi sunset Xem bài viết
                    E đã kiểm tra các fet ở mạch DC-DC và các fet o mạch cầu H đều bình thường. E đo điện áp ở chân G 4 fet ở cầu H thì 2 fet chân G 6,7V, 1 fet chân G 6V, 1 fet chân G 3V. Có lẽ hỏng mạch điều khiển cầu H. Mạch điều khiển câu H dùng 1 bản mạch gắn thêm vào toàn linh kiện dán, nó dùng IC TL494 để điều khiển và 1 số tụ, diot, transistor, điện trở rất nhỏ e k thể tháo ra đc. Các bác cho e ý kiến xem nó hỏng con nào?
                    rõ dàng là không bình thuòng rồi.bác kiểm tra lại mạch bảo vệ.nếu ổn kiểm tra kỹ 4 con cầu H.vấn đề là nó nằm ở mạch cầu H bác xem kỹ vào.nếu điện trở mà chết fet chỉ có tèo vì mất dao động.kinh nghiệm suơng máu của em đấy

Comment

sài bóng sợi đốt mới chuẩn bạn à, cái này của bạn chắc là 1 con trở nào đó ở đường hồi từ tụ và từ ngõ ra fet 840 tăng trị số rồi,khi 1 trong những con trở này tăng trị số thì tín hiệu hồi về ic 494 sẽ giảm gây ra hiện tượng kích fet840 yếu _dẫn đến dòng ra yếu ,vì thế khi có tải lớn gắn vào thì sẽ gây quá tải,

Comment

mạch bảo vệ nó dùng LM324, mạch điều khiển dùng Tl494 nhưng nó toàn là linh kiện dán và gắn trên 1 vỉ mạch khác. nên e khó mà tháo ra để kiểm tra đc, đấy mới là vấn đề. Còn mạch cầu H e nghĩ nó chỉ chạy 1 nửa thôi nên dòng ra rất yếu. Có lẽ phải thay cả vỉ mạch ấy thì ok, k biết bên ngoài nó có bán không bác nhi?

Comment

chắc chắn là ko nơi nào bán đâu ,cố mà tìm nguyên nhân đi bạn,nếu không thì đem ra thợ nhiều kinh nghiệm làm,nhưng mình tin chắc pan này chỉ liên quan đến mấy con trở hồi tiếp so sánh thôi,pan này tớ làm cũng nhiều rùi

Comment

vâng cảm ơn bác nhiều nhé, e sẽ kiểm tra máy con trở xem. nhưng mạch toàn linh kiện dán thế mới nản chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

sunset Tìm hiểu thêm về sunset

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X