Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch nguồn đối xứng .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch nguồn đối xứng .

em có 1 mạch ampli dùng TDA2030 nó dùng nguồn đối xứng +- 12v 3A mà ở đây em mua không có chỉ có +-15v 3A nhưng khổ nỗi nguồn này khi nắn thành DC nó lên tới 19v lên TDA bị nóng,em tra datasheet thì con TDA2030 này max có +-18v ,có ai giúp em hạ áp xuống còn còn 18v mà dòng vẫn đạt 3A với ạ

Cách đơn giản đó là bạn dùng diode nối nối tiếp tạo sụt áp thôi Nhớ dùng loại diode có dòng 3A hoặc lớn hơn. Chúc thành công

Comment

Vâng nhưng mắc thế này diode có bị nóng ko ạ vì em cũng hỏi ông anh mà ổng nói cách này ko ổn :3

Comment

Đơn giản nhất là tháo biến áp ra bỏ bớt mấy vòng thứ cấp là ổn nhất, và tiết kiệm nhất
        caoson.vnatr@gmail.com
        Thiết kế mạch điện tử
        0914024690

Comment

có 2 cách , làm siêng tháo biến áp ra , bỏ bớt vòng của 2 cuộn thứ để giảm áp lại , hoặc quấn lại 2 cuộn thứ là tốt và dễ nhất , cách 2 là chịu cực chịu khó ráp 2 mạch ổn áp âm và dương dùng 2 transistor chân B dùng Zen 13v để ổn áp chân E lấy nguồn ra , NPN ra áp dương , PNP ra áp âm , cách này thì vất vả nhưng bù lại nâng cao tay nghề nghịch điện tử , cách ráp ổn áp xem lại mục điện tử căn bản bạn nhé .

Comment

Dạ vâng em sẽ làm thử cả 2 cách của anh xem cách nào dùng ngon vì dạo này em cũng đang rảnh rỗi ở có 1 mình cũng không biết làm gì . cám ơn anh nhé

Comment

- con 2030 chạy +-15V là ngon cực, âm thanh hay và to hơn, bạn cần thay con tụ lọc chỗ con 4558 để nó chịu áp cao hơn là ok. đặc biệt tản nhiệt cũng phải khủng, tốt nhất là cho nó cái quạt nho nhỏ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                - con 2030 chạy +-15V là ngon cực, âm thanh hay và to hơn, bạn cần thay con tụ lọc chỗ con 4558 để nó chịu áp cao hơn là ok. đặc biệt tản nhiệt cũng phải khủng, tốt nhất là cho nó cái quạt nho nhỏ...
                Vâng em giảm bớt 10 vòng biến áp ở cuộn thứ cấp rồi đo áp sau khi nắn còn 16v chạy ok rồi . ampli này là chế bác ạ em dùng miếng nhôm tản nhiệt to với 1 cái quạt vuông 8cm mở max cũng chỉ ấm ấm thôi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

mylove4458 Tìm hiểu thêm về mylove4458

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X