Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng, phổ biến mạch LED pin 1,5V, xin cho ý kiến !!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng, phổ biến mạch LED pin 1,5V, xin cho ý kiến !!

Em đã làm và cũng đọc nhiều tài liệu nước ngoài, và cũng thấy các bác làm được mạch này nhiều trên diễn đàn
    Mạch kích sáng LED bằng pin 1,5V (hay còn gọi là Joule thief )
    1 Sáng vừa nhưng được rất lâu với pin dù đã hết
    2 Chi phí rẻ cho linh kiện( có nhiều ở Việt Nam)
    3 Mạch đơn giản hiệu quả cao(khả năng hoạt động cao)
    ......
    Click image for larger version

Name:	DSC03924.jpg
Views:	1
Size:	71.7 KB
ID:	1416144 Click image for larger version

Name:	DSC03921.jpg
Size:	60.4 KB
ID:	1416145 Click image for larger version

Name:	Lighter of Dr Dee (2).jpg
Views:	2
Size:	77.2 KB
ID:	1416146(đây là chưa kể mấy mạch bọn Tây kích sáng đươch cả bóng tuýp, đèn cây thông, phóng plasma....với 1 cục AA)
    Sắp tới đây em định tham gia cuộc thi sáng tạo trẻ gì đó ( đi cho vui ) :
    Em muốn phổ biến rộng loại mạch này, và với mục đích mang nguồn sáng cho trẻ em nghèo (Cũng ko biết là trẻ em nghèo có đèn hay chưa)
    Nhưng vẫn ko hiểu sao mạch này có từ bao đời nào rồi mà ko ứng dụng nhiều nhỉ
    Hay là do nó ko sáng mạnh như mạch thường, hay là nó ko khả thi (tiết kiệm thế cơ mà !?)
    Hoặc là đã có sản xuất rồi mà em ko biết
    Xin các bác cho ý kiến để em còn mang sản phẩm khác tham gia cuộc thi ! Em xin cảm ơn trước !

Nguyên văn bởi V Dũng Xem bài viết
    Em đã làm và cũng đọc nhiều tài liệu nước ngoài, và cũng thấy các bác làm được mạch này nhiều trên diễn đàn
    ......
    [ATTACH=CONFIG]61056[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]61057[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]61058[/ATTACH](đây là chưa kể mấy mạch bọn Tây kích sáng đươch cả bóng tuýp, đèn cây thông, phóng plasma....với 1 cục AA)
    Em muốn phổ biến rộng loại mạch này, và với mục đích mang nguồn sáng cho trẻ em nghèo (Cũng ko biết là trẻ em nghèo có đèn hay chưa)
    Hay là do nó ko sáng mạnh như mạch thường, hay là nó ko khả thi (tiết kiệm thế cơ mà !?)
    Xin các bác cho ý kiến để em còn mang sản phẩm khác tham gia cuộc thi ! Em xin cảm ơn trước !
    Mạch này chỉ được cái tiện vì dùng được 1 cục pin 1,5 Von mà thôi:
    - Ta biết P= UxI vvậy U thấp đi thì I sẽ phải tăng lên do đó nếu dùng pin 1,5V thì I sẽ tăng lên hơn lên pin chắc chắn sẽ mau hết điện hơn bạn ạ...
    - Mạch này muốn lắp được phải có kiến thức nhất đinh như bóng ngược bóng thuận bố trí chân bóng, trị số điện trở, đồ nghề để lắp....Còn trong khi lắp bằng pin không thì chỉ cần 2-3 cục pin 1,2V - 1,5V lắp nối tiếp nhau nối vào led không được thì đảo cực lại là được hầu như không cần trình độ lắm...
    - Mạch này đã bán thương phẩm đầy rồi có hơn 10.000VND một cái đèn pin led vỏ nhôm nhuộm đen giá ở Hà nội (đèn của Trung quốc) Vậy bạn xem bạn có làm được tiết liệm hơn và đẹp hơn không nhé...
    - Còn sáng tạo thì như bạn nói nó là của người khác sáng tạo cách đây lâu rồi... Vậy bạn còn mang ra thi để lấy giải hộ họ à...

Comment

em nghĩ theo dl bảo toàn năng lượng và dl om thì mình chả được lợi gì cùng lắm trang trí thôi
      SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

em nghĩ theo dl bảo toàn năng lượng và dl om thì mình chả được lợi gì cùng lắm trang trí thôi
        Có lợi chứ !! LED dù ko sáng hết cỡ nhưng ít ra ko tốn 2 cục pin để ra điện 3v, mà còn dùng đc cả pin hết<--- cái này rất hay
        Mạch này đã bán thương phẩm đầy rồi có hơn 10.000VND một cái đèn pin led vỏ nhôm nhuộm đen giá ở Hà nội
        Trời !! thế mà em ko biết !!!! em thấy hầu hết các đèn pin có 1 lõi nhựa chứa 3 pin AAA chứ chưa thấy có 1 pin bao h!?
        Dù sao cũng thank các bác đã ghóp ý ! ý em tham gia cuộc thi là mang mạch này về miền núi chưa có điện cơ! các bác nói thế thì em xin rút trc hehe

Comment

mạch kích Joule thief này cũng hay đó chứ,tui có làm 1 cái dùng pin cmos 3v kích ko tải lên 70v.đánh lửa bụp bụp nhìn đã lắm.Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Size:	93.1 KB
ID:	1374819
          cuộn cảm e lấy trong chấn lưu bóng huỳnh quang,
          xung lấy từ mạch 555

Comment

Nguyên văn bởi anh_hung_21 Xem bài viết
            mạch kích Joule thief này cũng hay đó chứ,tui có làm 1 cái dùng pin cmos 3v kích ko tải lên 70v.đánh lửa bụp bụp nhìn đã lắm.[ATTACH=CONFIG]61102[/ATTACH]
            xung lấy từ mạch 555
            anh cho em sơ đồ với!có hình ảnh cụ thể thì tốt
            Bùi Thành Hậu

Gmail:
            Fb:

Comment

mạch đó rồi mà bạn.linh kiện y như thế,chỉ có điều chỗ xung đó bạn thay vào là chân số 3 của mạch dao động 555 thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi V Dũng Xem bài viết
                ......
                [ATTACH=CONFIG]61056[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]61057[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]61058[/ATTACH](đây là chưa kể mấy mạch bọn Tây kích sáng đươch cả bóng tuýp, đèn cây thông, phóng plasma....với 1 cục AA)
                1 cục pin 1.5V mà sáng được 9 led thì cũng hay đấy chứ!ai biết sơ đồ thì chia sẻ với
                Bùi Thành Hậu

Gmail:
                Fb:

Comment

mạch đó rồi mà bạn.linh kiện y như thế,chỉ có điều chỗ xung đó bạn thay vào là chân số 3 của mạch dao động 555 thôi mà
                  ok!quên để ý.mà cái cuộn cảm anh lấy trong đèn huỳnh quang hình dáng thế nào nhỉ??
                  Bùi Thành Hậu

Gmail:
                  Fb:

Comment

trong cái chấn lưu,mỗi chấn lưu có 1 cái thôi,nhưng cái đó là thử nghiệm thôi,muốn dùng để thắp sang bóng huỳnh quang thì chói mạch này nè.tuy nhiên cần tháo cái tran pho mơ ra quấn lại cho đủ vòngClick image for larger version

Name:	Untitled2.png
Size:	37.4 KB
ID:	1374823

Comment

1 cục pin 1.5V mà sáng được 9 led thì cũng hay đấy chứ!ai biết sơ đồ thì chia sẻ với
                      Nó ko chỉ sáng 9 LED đâu! thick bao nhiêu LED cũng đc ( càng mắc nó càng sáng yếu đi, mình mắc 9 LED cho đẹp thui hehe )
                      Còn mạch thì mình dùng mạch joule gốc: 1828270262_b76c867954.jpg
                      Bạn muốn tăng điện áp thì quấn nhiều vòng cuộn dây nối với cực C của tran
                      Còn tăng hiệu suất thì mắc song song trans 2N394 là OK

Comment

mạch kích Joule thief này cũng hay đó chứ,tui có làm 1 cái dùng pin cmos 3v kích ko tải lên 70v.đánh lửa bụp bụp nhìn đã lắm.[ATTACH=CONFIG]61102[/ATTACH]
                        xung lấy từ mạch 555
                        tia lửa này có làm cháy đc ko bạn,nếu dùng bông gòn tẩm dầu lửa có cháy đc ko,mình ứng dụng vào đốt lửa từ xa.@@
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

cháy thì ok.nhưng ko nhưng để làm cái như bác nói thì ko ăn thua,thích đánh lửa sao bác ko làm mạch dao đọng nghẹt blocking nhỉ

Comment

cho em hỏi ngu 1 chút: cái vòng kim loại có dây xanh với trắng đc gọi là gì vậy ???

Comment

Về tác giả

Collapse

V Dũng Tìm hiểu thêm về V Dũng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X